Kết quả 1 đến 10 của 10
    coxanh123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Exclamation giup e voi bac si oi kinh nguyet e co van de gi khong?

E năm nay 27 tuổi em đã có gia đình và có con được 28 tháng tuổi,em sinh cháu được khỏang 9 tháng thì kinh nguyệt em trở lại

Nhưng lạ thay trong năm đầu thì luôn bị chậm ngày có khi đến gần 40 ngày mới có, em có hỏi mọi người bảo đấy là do cho con bú, đến khi em cai sữa cho con thì kinh nguyệt đã trở lại chậm ít ngày hơn, nhưng lạ thay từ ngày em sinh cháu đến bây giờ kinh nguyệt em tháng nào cũng chỉ ra máu màu đen thôi ko có máu đỏ tươi như thôi con gái nữa em không hiểu em có mắc bệnh gì ko?

Xin bác sĩ giúp em với em rất lo lắng.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 19-07-2010 lúc 09:58 AM.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Lần sao bạn làm ơn viết tiếng Việt nha bạn.Sửa lỗi cho bạn toát mồ hôi luôn

Mình sẽ trả lời cho bạn trong chiều nay hehe
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 23-07-2010 lúc 09:57 AM.

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trích dẫn Gửi bởi coxanh123 Xem bài viết
    E năm nay 27 tuổi em đã có gia đình và có con được 28 tháng tuổi,em sinh cháu được khỏang 9 tháng thì kinh nguyệt em trở lại

Nhưng lạ thay trong năm đầu thì luôn bị chậm ngày có khi đến gần 40 ngày mới có, em có hỏi mọi người bảo đấy là do cho con bú, đến khi em cai sữa cho con thì kinh nguyệt đã trở lại chậm ít ngày hơn, nhưng lạ thay từ ngày em sinh cháu đến bây giờ kinh nguyệt em tháng nào cũng chỉ ra máu màu đen thôi ko có máu đỏ tươi như thôi con gái nữa em không hiểu em có mắc bệnh gì ko?

Xin bác sĩ giúp em với em rất lo lắng.
    Theo bạn mô tả thì mình muốn hỏi bạn 1 số vấn đề như sau : thời gian hành kinh của bạn so với thời con gái có đều hay không?Kéo dài bao nhiêu ngày?Lượng máu ra như thế nào?Mùi có tanh không?Bạn có cảm thấy đau tức vùng bụng dưới không?
    Một số nguyên nhân làm máu kinh màu đen là:
    1-Sự tích tụ quá lâu máu kinh trong tử cung,không được tống ra ngoài đúng thời kỳ.Sự tích tụ này có thể do có 1 khối u chắn ở vùng cổ tử cung như :
    - U xơ buồng tử cung.

- Pôlyp buồng tử cung.

- Viêm niêm mạc tử cung.

- U xơ tử cung.

- Bệnh ác tính buồng tử cung.

2-Sự tăng quá cao nồng độ estrogen trong máu
    3-Các bệnh lý về máu

Tuy nhiên đó chỉ là những gợi ý,bạn muốn có câu trả lời chính xác thì hãy đi khám để được an tâm bạn nhé.Đừng ở nhà mà đoán mò có khi làm cho bạn thêm căng thẳng đấy bạn à.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời bạn coxanh123 như sau :

Máu kinh thật chất lả máu đỏ thẫm chứ không phải máu đỏ tươi đâu cho dù đó là thời kỳ bạn là con gái hay đã có con thì cũng như vậy.Còn về việc bạn bị rối loạn chu kỳ kinh nguyệt thì bạn nên đi khám ngay tại một bệnh viện phụ sãn có uy tín tại nơi bạn ở để có thể mau chóng tìm ra nguyên nhân gây ra tình trạng trên và tránh được những biến chứng nguy hiểm có thể xảy ra.

Chào bạn!Chúc bạn khỏe!

cuncon1202's Avatar
    cuncon1202 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Nammap
    Mình xin trả lời bạn coxanh123 như sau :

Máu kinh thật chất lả máu đỏ thẫm chứ không phải máu đỏ tươi đâu cho dù đó là thời kỳ bạn là con gái hay đã có con thì cũng như vậy.Còn về việc bạn bị rối loạn chu kỳ kinh nguyệt thì bạn nên đi khám ngay tại một bệnh viện phụ sãn có uy tín tại nơi bạn ở để có thể mau chóng tìm ra nguyên nhân gây ra tình trạng trên và tránh được những biến chứng nguy hiểm có thể xảy ra.

Chào bạn!Chúc bạn khỏe!
    Sr nha cho e hỏi tí, vì e thấy hơi thắc mắc. Như vậy nếu máu kinh ko phải máu đỏ tươi mà là máu đỏ thẫm vậy thì máu đó dơ đúng ko bác sĩ hả? :-/
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 19-07-2010 lúc 03:45 PM.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin giải đáp thắc mắc của bạn cuncon1202 như sau:

Nội mạc tử cung là lớp mô đệm bên trong tử cung.Lớp nội mạc này gồm hai lớp:lớp đáy và lớp chức năng.
    Vào cuối chu kỳ kinh nguyệt hàng tháng nếu trứng không được thụ tinh(do không quan hệ tình dục,hoặc có quan hệ mà sử dụng biện pháp tránh thai)thì lớp chức năng sẽ bị bong tróc theo cơ chế nội tiết
    Quá trính bong tróc này sẽ gây chảy máu và máu lúc này là máu đỏ tươi và đông cục lại nhưng do phải một thời gian sau máu mới chảy ra ngoài nên khi đó những cục máu này sẽ phân hủy theo cơ chế đông máu và trở thành máu đỏ thẫm và không đông

Như vậy máu kinh sẽ bao gồm máu đỏ thẫm và niêm mạc của tử cung bong tróc.Còn vấn đề dơ hay không dơ thì tùy tùy vào cảm nhận của từng người!

Chào bạn!Bạn đừng để lại chữ kí trong diễn đàn nữa nha bạn!

e cám ơn bác đã sửa giúp e vì cái máy tính nhà e nó không có vietkey e cài không được.

e cám ơn bác. trước con gái e kinh nguyệt đều cũng chuẩn 29 ngày or 30 tháng nào cung vậy,còn bây giờ thì cũng chỉ nhích lên 1-2 ngày hoặc sớm hơn chút, lượng máu ra thì cũng như thời con gái nhưng chỉ mỗi tội là không đỏ thắm như trc,chỉ có ngày thứ 2 ra nhiều thì tươi chút vẫn không bằng lúc con gái.còn từ ngày thứ3 thì máu màu chết.trước thời con gái e cũng chỉ ra 5ngay và bây giờ cũng vậy 2 ngày đầu nhiều ngày thứ3 hết dần ngày thứ 5 là sạch sẽ .trước con gái e còn hay bị đau bụng nhưng bây giờ lại ít đau bung hơn nhưng từ thời con gái đến nay cứ 2 ngày đầu tiên là e mà đứng nhiều thì cứ tức nhức trên cái mu chỉ 2 ngày đầu thôi a..cách đây 6 tháng e có đi khám sức khỏe và xét nghiệm tế bào tử cung ở bệnh viện Bạch mai. kết quả tốt bác a.

e có bị làm sao không bác?nguyên nhân gì bác, bác giúp e với
    e xin cảm ơn !

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Xin Trả lời cho bạn coxanh123 như sau:

Thứ nhất tất cả những gì bạn mô tả đều là sinh lý bình thường của chị em sau sanh.Có một chút thay đổi nhưng không có bệnh tật gì hết bạn ah.Bạn đừng so sánh Chu kỳ bây giờ so với lúc còn con gái vì đó là hai thời kỳ khác nahu trong giai đoạn phát triển của người phụ nữ bạn à

Thứ hai bạn đạ đi khám ở bệnh viện Bạch Mai cho kết quả tốt thì bạn nên yên tâm và sống một cuộc sống thất thoải mái bạn nhé.Nhiều khi lo lắng quá cũng sinh bệnh đó bạn!

Chào bạn và chúc bạn có một cuộc sống thất hạnh phúc!

e cám ơn bác! e cung yên tâm thật sự e lo có vấn đề như vậy sau ảnh hương đến sinh lần sau.nơi e làm có rất nhiều người vô sinh lần 2 nên e bị vậy e hơi lo lắng chút ạ bây giờ sinh thì e không có điều kiên.
    mà để vài năm nưa thì thấy lo lắng,e ko biết vô sinh lần 2 thì nó do nguyên nhân gi?làm sao ta biết được a?có những biểu hiện gì cho ta biết được a?
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 25-07-2010 lúc 10:28 PM.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình có bài viết khá chi tiết về sự lo lắng của bạn.Bạn hãy tham khảo nha

Vô sinh thứ cấp: "Đầu xuôi" sao "đuôi không lọt"?

Nhiều người vẫn cứ tin chắc rằng nếu dễ dàng sinh con đầu lòng thì chuyện có đứa thứ hai hoàn toàn nằm trong tầm tay. Nhưng mọi sự chẳng đơn giản như thế.

Không phải có đứa con đầu lòng rồi thì rất dễ để sinh đứa con tiếp theo

Tuổi càng cao, "sức càng yếu"

Cuộc sống khó khăn thuở nuôi con đầu lòng đã thôi thúc vợ chồng anh chị Dũng Thanh (Q. hoàn Kiếm, Hà Nội) quyết tâm xây dựng một cơ ngơi kha khá rồi mới tính đến chuyện có đứa thứ hai. Họ lao vào cuộc kiếm tiền trong các thương vụ để mai này có "điều kiện nuôi con tốt nhất".

10 năm sau, khi cửa nhà đầy đủ, tiền bạc dư thừa, cả hai anh chị mới quyết định cho thằng cu nhớn có đứa em. Chị tháo vòng, cùng anh bỏ hẳn những chuyến buôn bán xa xôi để ở nhà thực hiện kế hoạch sinh em bé. Nhưng một năm, rồi năm rưỡi, cái bụng chị vẫn im lìm. Sốt ruột, anh chị chạy chữa khắp nơi, từ bốc thuốc nam cho chị đến mua những bài thuốc dân gian quý hiếm cho anh để tẩm bổ, rồi lăn lộn khắp các bệnh viện phụ sản lớn nhỏ, kết luận vẫn không có gì hơn ngoài lời trấn an của bác sỹ: "Anh chị luống tuổi rồi cần phải có thời gian. Khi đó cả hai vợ chồng anh chị Dũng Thanh đều đã 39 tuổi.

Họ cũng là nạn nhân của cái thời người ta mải làm ăn mà quên cả nhiệm vụ duy trì nòi giống. Vô sinh thứ cấp do tuổi tác bây giờ gặp nhan nhản khắp nơi. Với hầu hết phụ nữ, khả năng sinh sản cao nhất là ở độ tuổi từ 15-30, giảm dần sau tuổi 30 và xuống dốc hoàn toàn ở tuổi 35.

Trên thực tế, ở tuổi 36 chỉ khoảng 25% phụ nữ có thể mang thai. Nguyên nhân sâu xa của việc tuổi càng cao càng khó sinh nở là do trứng của người phụ nữ phải chịu những tổn hại về nhiễm sắc thể theo tuổi tác. Trứng càng già thì những tổn hại càng lớn và khả năng thụ thai càng giảm.

Còn với đàn ông, cái cốt lõi của việc sao mãi vẫn không có thêm đứa nữa là do sự suy giảm số lượng và chất lượng tinh trùng. Điều này chiếm đến 40% nguyên nhân các trường hợp vô sinh. Tất nhiên, vấn đề tuổi tác có liên quan mật thiết đến việc suy giảm khả năng làm cha.

Càng lớn tuổi, số lượng và chất lượng của những "con giống" càng giảm. Bởi thế, các bác sỹ khuyên những cặp vợ chồng muốn có con thứ hai khi tuổi đã ngoài 30 nên đi thăm khám kiểm tra nếu sau sáu tháng "nỗ lực" mà vẫn không có kết quả. Để lâu hơn, khả năng có đứa thứ hai sẽ càng khó khăn.

Viêm nhiễm, kẻ thù của "gái một con"

Sinh con đầu, chị Ngọc Lan (phường Hàng trống, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội) phải mổ vì bị viêm nhiễm một đợt rất nặng với biến chứng để lại là tắc cả hai vòi trứng. Tất nhiên, nếu biết cái "hậu hoạ" này thì cả hai vợ chồng anh chị đã lo chạy chữa sớm. Đằng này, mọi sự cứ bình thường, và khi muốn có đứa thứ hai mà chờ mãi chẳng thấy có bầu, chị Lan đến bác sỹ khám mới té ngửa mình phải đi thông tắc vòi trứng thì mới có thể mang thai lần nữa.

Còn Minh Hà (Q.Thanh Xuân, Hà Nội) thì do "lỡ kế hoạch" khi con gái đầu lòng mới được 10 tháng tuổi nên cả hai vợ chồng quyết định phá bỏ cái mầm thai mới nhú. Vì làm thủ thuận hút thai ở một cơ sở y tế tư nhân, điều kiện vệ sinh không đảm bảo nên Minh Hà đã bị viêm dính buồng tử cung. Hậu quả là vĩnh viễn cô không thể sinh con theo cách tự nhiên được nữa.

Còn Thu Huệ (khu chung cư Bắc Linh Đàm, Hoàng Mai, Hà Nội) lại là một trường hợp rủi ro khác. Sau lần sinh con đầu, chị đặt vòng để tránh thai, nhưng kể từ đó chị liên tục bị rong kinh. Đi khám, bác sỹ kết luận chị bị viêm tử cung. Chữa đi chữa lại vài lần cho dứt điểm chứng viêm, nhưng ba năm sau đó, khi có ý định sinh em bé thứ hai, chị chờ đợi mãi nhưng tin mừng vẫn biệt vô âm tín. Khi khám lại và soi tử cung, chị mới hay tử cung có sẹo, và bác sỹ nghi đó là nguyên nhân khiến chị khó có con thứ hai.

Đó chỉ là số ít trong nhiều trường hợp phụ nữ sinh lần đầu suôn sẻ mà khó có con thứ hai do viêm nhiễm. Hơn bất kỳ một nguy cơ gây vô sinh nào, viêm nhiễm rất dễ gặp, và mang đến những rủi ro khôn lường cho khả năng sinh sản của người phụ nữ. Viêm niêm mạc tử cung có thể làm cho niêm mạc tử cung phát triển trong những ngày rụng trứng và dẫn đến dính dạ con. Viêm tắc vòi trứng khiến trứng và tinh trùng không thể gặp nhau để thụ tinh được. Viêm màng cổ tử cung dính chặt vào các bộ phận khung xương chậu, nếu không được kịp thời sẽ bịt kín vòi trứng, ngăn cản quá trình thụ thai hoặc gây nên hiện tượng chửa ngoài dạ con.

Hậu quả của hiện tượng này là trứng đã được thụ tinh sẽ tự bám vào một vị trí nào đó ngoài tử cung, thường là ở ngay ống dẫn trứng nên nhất thiết phải phẫu thuật cắt bỏ. Nhiễm trùng không được chữa trị (sau khi nạo, hút, phẫu thuật mổ đẻ...) khiến tử cung lỗ chỗ sẹo hay bị dị tật. Những dị tật này có thể ngăn cản trứng đã được thụ tinh vào làm ổ đúng nơi hay làm cho trứng không đến được tử cung. Nếu không được chữa trị kịp thời, những triệu chứng viêm nhiễm rất nhẹ lâu ngày cũng có thể gây bán tắc, dị dạng tử cung khiến cho người bệnh trở thành vô sinh. Bởi thế, chị em không thể coi thường những triệu chứng ngứa ngáy dù là nhẹ nhàng nhất ở bộ phận sinh sản.

Những căn bệnh giấu mặt và sự bất đồng giữa hai cơ thể

Thời gian trôi cũng đồng nghĩa với sự xuất hiện của những rắc rối mà ở lần sinh đầu cả vợ và chồng không hề có. Với người phụ nữ sự thay đổi hoóc môn hay các vấn đề nội tiết bỗng dưng lộ diện làm cho khả năng mau mắn và "nhạy" trong việc thụ thai bị biến đổi.

Những u nang buồng trứng tiềm ẩn ngay trong thời kỳ mang thai lần trước giờ mới lộ diện hay những rối loạn bất kỳ nào đó ở buồng trứng bỗng xuất hiện cũng có thể khiến cho noãn không phát triển hoặc làm cho trứng không đủ chín, hay chín mà không rụng gây nên vô sinh.

Ở nam giới, vô sinh thứ cấp có thể là do bất thường của tinh trùng như hình thái tinh trùng bất thường (quái dị), bất thường (tắc ống dẫn tinh), tinh hoàn không có khả năng sinh sản của người đàn ông còn có thể bắt nguồn từ những căn bệnh mới lộ diện như chứng tăng huyết áp hay tiểu đường hoặc do uống quá nhiều rượu hay một lượng không nhiều thuốc phiện.

Ngày nay, trường hợp các vợ chồng hoàn toàn khoẻ mạnh, các xét nghiệm kiểm tra cũng hoàn toàn bình thường mà vẫn không thể sinh con là chuyện không hiếm. Các bác sỹ tìm ra được một số bất đồng giữa môi trường âm đạo của người vợ với khả năng sống sót tinh trùng của người chồng (nồng độ PH, kháng thể chống tinh trùng của chồng...,) bất thường nhóm máu...

Một số nguyên nhân toàn thân cũng có thể ảnh hưởng tới vô sinh thứ phát như viêm cầu thận mãn gây suy thận có thể làm cho bệnh nhân nhiễm độc thai ghén ở những lần sinh sau, bất đồng nhóm máu Rh của bố và mẹ.

Với những cặp vợ chồng đã một lần lên chức cha mẹ, nguyên nhân của việc vô sinh lần hai còn phụ thuộc rất nhiều vào tâm lý. Cái suy nghĩ: "đẻ một đứa rồi thì làm gì có chuyện yếu tinh trùng," "lần trước chửa đẻ bình thường thì chắc chắn buồng trứng không làm sao cả" hay "có làm gì đâu mà viêm với nhiễm..." cũng khiến họ không chịu tới bác sỹ để sớm có các biện pháp chữa trị kịp thời.

Càng để lâu, bệnh càng phát triển nặng hơn và việc chữa trị cũng vì thế mà lâu dài, tốn kém hơn. Các bác sỹ thì tin rằng, vô sinh lần hai luôn dễ chữa hơn vô sinh lần một. Những đó không phải là cái cớ để trì hoãn việc chữa trị hoặc kéo dài thời gian sinh con tiếp theo sau hơn 5 năm.