Trang 17 của 92 Đầu tiênĐầu tiên ... 715161718192767 ... CuốiCuối
Kết quả 241 đến 255 của 1374
Like Tree15Likes

Chủ đề: Có thai hay chỉ là trễ kinh?

Windslayer Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bạn gái em vừa dùng que QuickStick để test thì chỉ có 1 vạch, vậy là yên tâm rồi phải không bác sĩ. Chắc tại bạn em lo lắng quá nên mới trễ kinh, em cám ơn bs nhiều ạ

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

uhm, một vạh là ko có thai đâu, bạn gái bạn nên nghỉ ngơi và ăn uống hợp lý, bên cạnh đó, nếu trễ kinh quá lâu cũng nên đi khám phụ khoa đi nhé

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Có nhiều nguyên nhân gây ra tình trạng kinh nguyệt không đều như: căng thẳng tâm lý, mệt mỏi, thay đổi môi trường sống và làm việc, viêm phần phụ, Polip tử cung, u xơ tử cung, lạc nội mạc tử cung, sau dùng thuốc…

Nếu vẫn còn tái diễn thì cần phải đi khám phụ khoa để bác sĩ xác định nguyên nhân và có biện pháp xử trí kịp thời.

Vòng kinh cũng thể hiện rất nhiều trạng thái của sức khoẻ, vì vậy, hãy để ý xem có sự bất thường như vòng kinh không đều, ra máu quá nhiều… thì cần phải đi khám để tìm nguyên nhân, điều trị kịp thời.

sunny_nola Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Đang ở
    New Orlean, LA. USA

Xin thong cam, toi la thanh vien moi, toi da lam theo huong dan nhung van khong go duoc dau tieng viet, xin dung xoa bai cua toi !
    Chao bac si ! Toi nam nay 39 tuoi va da lap gia dinh, nhung toi chua mang thai va sinh con. Chung toi da song chung 1 nam nay, 6 thang dau toi co uong thuoc tranh thai Marvelon, do luc toi di xuat canh co chich ngua mot so benh va duoc dan do la khong duoc co thai trong vong 3 thang sau khi chich ngua. 3 thang sau khi chich ngua lan 2 thi toi ngung dung thuoc tranh thai, kinh nguyet cua toi ra deu trong 3 chu ky tiep theo, moi chu ky keo dai khoang 5-6 ngay (ngay thu 3 kinh ra nhieu nhat va it dan cho den het). Den ky thang 5 vua roi, chu ky cua toi cung co dung ngay, nhung vao ngay thu nhat toi chi thay mot chut mau hong roi den 1 tuan sau moi ra kinh tiep, trong tuan thu hai do thi kinh bat dau ra nhieu dan, mau kinh mau sam va dong dac tung cuc va ra moi khi toi di tieu. Sau do thi no ra nhieu hon khong chi trong luc di tieu va keo dai nhieu ngay khong het.
    Keo dai den ngay 19/5 thi toi co di bac si kham va cho toi uong thuoc NORETHINDRONE 5MG, lieu: 3vien/ngay trong 10 ngay va tai kham. Toi uong thuoc sau 2 ngay thi mau khong ra nua, sau 5 ngay di tai kham, thu mau, sieu am thi ket qua binh thuong, bac si cho toi uong tiep thuoc nay trong 15 ngay nua, lieu 2 vien/ngay.
    Sau khi uong het thuoc noi tren thi 2 ngay sau toi co kinh chu ky ke tiep vao ngay 15/6, keo dai trong 5-6 ngay (ngay thu 3 co nhieu va tu tu het dan). Thang 7 kinh nguyet cua toi cung ra dung va binh thuong vao ngay 16/7, keo dai trong 6 ngay.
    Trong thang 7 bac si cho chup buong trung cua toi thi thay binh thuong, va co bom thong rong ong dan trung, cho thu mau va cho toi uong thuoc CLOMIPHENE CITRATE 50MG de giup toi co thai. Thu mau vao cac ngay cua chu ky nhu sau: ngay thu 3, 10, 20. Uong thuoc moi ngay 1 vien trong 5 ngay: tu ngay thu 5 den ngay thu 9. Quan he trong khoang tu ngay thu 14 den 18.
    Bac si noi ket qua thu mau cua toi cao lam (nhung toi khong ro la chat gi cao vi tieng Anh cua toi cung han che nen toi khong hieu), va kha nang co thai cung khong cao nhung muon cho toi thu uong thuoc 1 thang. Den nay toi da tre kinh 14 ngay neu tinh theo chu ky truoc (32 ngay). Toi thu thai bang que thu thai thi ket qua khong co thai, nhung trong 7 ngay dau bi tre kinh toi co ca trieu chung giong nguoi co thai nhu: buon non, nhuc dau chong mat, mong va nguc to hon, nguc cang nhung khong dau nhu nhung lan sap hanh kinh cua cac chu ky truoc. Thinh thoang trong ngay toi bi o hoi, va nac cuc tung cai mot (khong nac cuc lien tuc nhu luc khat nuoc). Bung duoi binh thuong, khong thay cang cung. Den khoang 10 ngay tre kinh thi toi thay am dao bat dau tiet dich trong suot ra nhieu cho den nay, nguc cang nhieu hon va so thay dau, nhat la dau nguc, trieu chung nhuc dau, buon non giam hon.
    Toi muon thu mau de biet chinh xac co thai hay khong nhung bac si noi chac chan la toi khong co thai (vi bac si noi theo ket qua thu mau cua nhung lan truoc thi toi khong can thu nua). Bac si khuyen toi nen chuyen sang thuoc chich thi kha nang co thai se cao hon.
    Vi hien nay toi o My, chi phi kham chua benh kha cao nen toi muon tim hieu va tham khao y kien cua cac bac si tai dien dan truoc: lieu ket qua thu mau cua toi co bi anh huong do truoc do toi da uong thuoc dieu tri rong kinh khong? Thuoc chua rong kinh co phai co thanh phan giong thuoc ngua thai khong? Toi co nen de tu nhien vai thang cho tac dung thuoc nay mat di moi ap dung chich thuoc kich trung khong?
    Mong cac bac si giup giai dap, va cho toi loi khuyen. Xin cam on rat nhieu.
    Xin loi vi toi da khong go dau tieng Viet duoc. Mong giup do.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

@ Windslayer: bạn yên tâm nhen, trường hợp của bạn ko có thai.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

@ sunny_nola: thuốc bạn uống trị rong kinh là thuốc ngừa thai, bên cạnh tác dụng ngừa thai các thuốc ngừa thai còn có tác dụng điều hòa kinh nguyệt. Bạn ko nói rõ được là kết quả thử máu cái gì cao nên tôi cũng ko rõ sao bác sĩ lại kết luận bạn khó có thai. Theo ý kiến của riêng tôi, bạn nên ngừng uống tất cả các thuốc trong 2 tháng, để cơ thể tự điều chỉnh xem chu kì kinh nguyệt có đều ko rồi bạn đi khám lại.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 30-08-2011 lúc 10:19 AM.

yeubacsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

@ Windslayer: ko có thai đâu bạn ơi.

yeubacsi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

@ sunny_nola: bạn về VN được ko, ở VN đều trị sẽ rẻ hơn.

ChiLe's Avatar

sunny_nola: lần sau bạn nên viết ngắn gọn thoy, viết dài quá mọi người ngại đọc lắm, bạn yên tâm nhe, bác sĩ Nammap đã giải đáp cho bạn rồi, nếu bạn còn thắc mắc gì cứ hỏi nhé

Đang ở
    New Orlean, LA. USA

Trích dẫn Gửi bởi Nammap Xem bài viết
    @ sunny_nola: thuốc bạn uống trị rong kinh là thuốc ngừa thai, bên cạnh tác dụng ngừa thai các thuốc ngừa thai còn có tác dụng điều hòa kinh nguyệt. Bạn ko nói rõ được là kết quả thử máu cái gì cao nên tôi cũng ko rõ sao bác sĩ lại kết luận bạn khó có thai. Theo ý kiến của riêng tôi, bạn nên ngừng uống tất cả các thuốc trong 2 tháng, để cơ thể tự điều chỉnh xem chu kì kinh nguyệt có đều ko rồi bạn đi khám lại.
    Chan thanh cam on bac si rat nhieu ! Toi se lam theo loi khuyen cua bac si.

Đang ở
    New Orlean, LA. USA

Trích dẫn Gửi bởi ChiLe Xem bài viết
    sunny_nola: lần sau bạn nên viết ngắn gọn thoy, viết dài quá mọi người ngại đọc lắm, bạn yên tâm nhe, bác sĩ Nammap đã giải đáp cho bạn rồi, nếu bạn còn thắc mắc gì cứ hỏi nhé
    Toi xin loi, tai vi toi muon noi ro tinh trang cua toi nen viet co hoi dai dong mot chut. Xin cam on su nhiet tinh giup do cua cac bac si.

ChiLe's Avatar

bạn chỉ cần nói tóm gọn và những tình trạng gặp pải là được, nếu cần gì thêm bác sĩ sẽ nói để bác trình bày, thế nhé

naibambi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chao bac si !
    day la lan dau tien nen e cung khong ro la e va nguoi yeu da quan he hay chua nhung nguoi yeu em bao rang anh ay chua cho vao trong. 2 bo phan ay da tiep xuc truc tiep vao nhau,anh ay da dua vao chua duoc 2 dot ngon tay, em thay hoi dau dau roi thoi, cung khong thay ra mau, nhu the la chua rach mang trinh dung khong a, anh ay xuat tinh o ben ngoai. thang truoc em co ky kinh la vao ngay 21 het ngay kinh la 25. truoc khi lam chuyen do em da bi cham 4 hom, bon em lam chuyen do vao ngay 25, truoc do em cung da co hien tuong dau nguc, lung, ra nhieu chat nhon, nhung gio da cham tat ca la 9 hom roi, bung bi chuong len nhu nhung ngay den ky kinh, nhung van khong thay gi, em co kinh tu nam 14 tuoi h em da 22, cac thang truoc cua em khong deu nhau lam, cu dich len khoang tam tu 2-10 ngay, nhung may thang gan day ky kinh rat deu, deu vao tam 20-21, em van nghi la minh chua co thai, em cung chua thu. nhung khoang tam hon 2 tuan truoc vung kin cua em rat ngua, dau, rat, ra chat nhon mau trang duc, set set, thinh thoang ra khi hu mau vang nhung khong co chat dich nao, em dang lo hay minh bi viem, nhung qua may hom thi do, gio khong the nua, nhung van hay ra chat nhon mau trang,gio bung em cu nhu nguoi bi day hoi ay.
    khong biet lieu em co van de gi khong, va nhu the nao thi duoc goi la da quan he tinh duc, nhu bon em thi da la quan he tinh duc chua, mong bac si som hoi am

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trường hợp của bạn rất có thể là bạn đang bị viêm âm đạo, do vi khuẩn gây ra. Bạn nên đến các bệnh viện chuyên khoa( Hùng vương, Từ dũ) để được khám và tư vấn.
    Màng trinh là một màng mỏng nằm trong âm đạo, cách cửa âm đạo khoảng 2 cm. Màng sẽ bị rách ở lần giao hợp đầu tiên hoặc do chơi thể thao, chạy nhảy, đi xe đạp hay dùng băng vệ sinh... Khi màng trinh bị rách cơ thể chảy một vài giọt máu, hoặc chỉ có chút chất dịch hơi hồng. Một số bạn gái khi sinh ra đã không có màng này hoặc nó đàn hồi đến mức tiếp tục tồn tại cho đến lần sinh con đầu tiên. Cho nên tôi không thể trả lời màng trinh có rách hay không.
    Lần sau bạn nên dùng phong tiếng việt có dấu để dễ đọc nhé.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Việc rách màng trinh hay chưa thì cũng không xác định được chắc chắn trừ khi thăm khám trực tiếp bạn à. MÀng trinh nằm cách bên ngoài khoảng chừng 2-3cm thôi.

Hiện tại bạn trễ kinh, để đảm bảo thì cứ nên thử que trước đi nhé ! Còn việc ra khí hư bất thường thì có thể là viêm âm đạo, bạn nên đi khám để điều trị. Như vậy có thể tiện thể siêu âm kiểm tra luôn !

Trang 17 của 92 Đầu tiênĐầu tiên ... 715161718192767 ... CuốiCuối