Kết quả 1 đến 3 của 3
    heaven01 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Có đúng khi mang bầu thì không được xoa bụng hay không?

Chào bác sĩ, em năm nay 22 tuổi, đang mang thai tháng thứ 6. Từ ngày bụng em to lên thấy rõ, mọi người trong nhà em càng tỏ ra vui vẻ. Chính vì vậy, suốt ngày em bị hết người này đến người kia xoa bụng. Em còn trẻ, chưa có nhiều kinh nghiệm nên khi nghe nói bà bầu không được xoa bụng, nếu không sẽ có hại cho con thì rất lo lắng. Bác sĩ cho em hỏi, có đúng khi mang bầu thì không được xoa bụng hay không. Nếu em đã trót bị xoa bụng trước đó rồi thì có sao không? Em mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn bác sĩ!

ocxanh15 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Vài điểm lưu ý quan trọng khi mua máy giặt

Máy giặt là thiết bị gia dụng không thể thiếu trong mỗi gia đình hiện đại ngày nay, chúng ta khó có thể hoàn thành hết công việc nhà trong một thế giới bận rộn nếu thiếu đi một chiếc máy giặt. Tuy vậy, khi đi mua máy giặt, hầu hết mọi người đều chỉ đơn giản là ra siêu thị điện máy, lựa chọn một lát rồi mua luôn, thậm chí là mua theo sở thích về màu sắc và hình dáng mà ít chú ý đến các yếu tố khác. Trong bài viết này, chúng tôi sẽ giới thiệu một số vấn đề liên quan đến việc lựa chọn một chiếc máy giặt tốt.

Đầu tiên là vấn đề khối lượng giặt, thông thường chúng ta sẽ chọn máy giặt khoảng 7-8kg, đây là khối lượng đáp ứng tốt nhu cầu của đại đa số các gia đình. Tuy nhiên, trong một số trường hợp bạn có thể mua loại có khối lượng giặt lớn hơn, đó là khi bạn chuẩn bị có thêm thành viên mới trong gia đình. Hoặc gia là khi gia đình bạn có điều kiện kinh tế và cả không gian để đặt máy giặt. Thông thường máy giặt có khối lượng giặt lớn hơn sẽ giặt sạch hơn, và ít làm hỏng quần áo hơn.

Vấn đề thứ hai là hãng sản xuất, có nhiều hãng sản xuất máy giặt khác nhau và khi ra các siêu thị điện máy chúng ta thường bị ngợp vì không biết lựa chọn máy giặt nào, giải pháp ở đây luôn là tìm đến các hãng uy tín, chuyên máy giặt như Electrolux, Toshiba hay Sanyo. Không nên mua của những hãng mới xuất hiện trên thị trường nếu bạn không hiểu rõ về thương hiệu đó.

Tham khảo thêm: https://sites.google.com/site/magiamgiaadayroi/

Lựa chọn kiểu máy giặt cũng là một vấn đề đáng lưu tâm khác, bạn sẽ băn khoăn giữa máy giặt lồng ngang và máy giặt lồng đứng. Để làm rõ vấn đề này chúng tôi nêu 2 quan điểm sau, máy giặt lồng ngang đắt hơn và giặt sạch hơn, nhưng chưa hẳn là đã tốt hơn so với nhu cầu của bạn. Lý do là vì máy giặt lồng ngang có nhiều sản phẩm giặt quá mạnh và dễ làm hỏng quần áo. Trong khi đó, máy giặt lồng đứng không giặt sạch bằng, nhưng có một số sản phẩm cũng rất tốt, ít làm hỏng quần áo.

Vấn đề cuối cùng là giá thành sản phẩm. Máy giặt là sản phẩm dùng lâu dài nhưng đa số các sản phẩm ngày nay đều có thời gian bảo hành dài, sử dụng bền. Vì vậy khi điều kiện kinh tế chưa cho phép thì bạn hoàn toàn có thể mua những chiếc máy giặt mới 3-4 triệu đồng vẫn chạy rất tốt. Ngược lại, khi bạn có điều kiện thì có khá nhiều sản phẩm máy giặt tốt cho bạn lựa chọn.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi heaven01 Xem bài viết
    Chào bác sĩ, em năm nay 22 tuổi, đang mang thai tháng thứ 6. Từ ngày bụng em to lên thấy rõ, mọi người trong nhà em càng tỏ ra vui vẻ. Chính vì vậy, suốt ngày em bị hết người này đến người kia xoa bụng. Em còn trẻ, chưa có nhiều kinh nghiệm nên khi nghe nói bà bầu không được xoa bụng, nếu không sẽ có hại cho con thì rất lo lắng. Bác sĩ cho em hỏi, có đúng khi mang bầu thì không được xoa bụng hay không. Nếu em đã trót bị xoa bụng trước đó rồi thì có sao không? Em mong bác sĩ tư vấn giúp em. Em xin cảm ơn bác sĩ!
    Đúng là khi mang thai, để cưng nựng em bé, nhiều người có thói quen xoa xoa bụng bầu, kể cả người mẹ lẫn những người thân khác. Thậm chí có những thai phụ còn tin rằng, xoa bụng thường xuyên sẽ giúp da đàn hồi tốt, giảm tình trạng rạn da - nỗi lo của rất nhiều chị em khi mang bầu.

Thế nhưng, xoa bụng khi mang thai thực sự là việc không nên và không phải chị em nào cũng biết điều này. Trong thời kì mang thai, cơ thể người mẹ rất nhạy cảm. Bất kì sự kích thích nào cũng có thể gây tác động đến các cơ quan bên trong cơ quan sinh sản và có thể gây ra những cơn co ở dạ con, đặc biệt là kích thích ở ngực, tử cung, bụng... Nếu bị kích thích quá mạnh, dạ con sẽ bị co bóp, dẫn đến phản ứng động thai, dễ gây sẩy thai.

Các Chủ đề tương tự

1. 20 điều hoang mang khi mang thai
    Bởi ChiLe trong diễn đàn Bà Mẹ Mang Thai
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 19-08-2017, 10:34 AM
  2. Tập luyện khi mang thai giảm nguy cơ sinh mổ và mang thai to
    Bởi chuong_gio trong diễn đàn Bà Mẹ Mang Thai
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 28-07-2015, 09:38 AM
  3. Về vấn đề hoang mang,lo sợ mang thai bác sĩ ơi!!!!!!
    Bởi laylabrown trong diễn đàn Sản Phụ Khoa
    Trả lời: 131
    Bài viết cuối: 30-06-2013, 08:30 AM
  4. Người đàn ông mang khối u 20 kg tưởng... mang thai
    Bởi chewy trong diễn đàn Đọc báo giúp bạn
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-10-2012, 04:27 PM
  5. 20 điều hoang mang khi mang thai (tiếp)
    Bởi ChiLe trong diễn đàn Bà Mẹ Mang Thai
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-01-2011, 06:22 AM