Kết quả 1 đến 14 của 14
Like Tree1Likes
  • 1 Post By bacsi_quaidi

Chủ đề: Cho em hỏi về các phương pháp phá thai?

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Cho em hỏi về các phương pháp phá thai?

Chào bác sĩ!

Xin hỏi bác sĩ làm sao có thể phá thai tại nhà ạ ?Em và bạn trai đang đi học nên chưa thể giữ lại được.Mong bác sĩ giúp đỡ cái thai chưa lớn đâu ạ, chưa được 1 tháng

Xin chân thành cảm ơn bác sĩ!
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 07-07-2010 lúc 11:50 AM.
    minhthang89 likes this.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Chúng tôi xin khẳng định rằng không có phương pháp phá thai nào được phép thực hiện tại nhà như em hỏi. Để có thể áp dụng bất cứ phương pháp phá thai nào em đều cần phải đi khám và thực hiện theo chỉ định của bác sĩ sản khoa.

Với bất kỳ phương pháp nào, tư vấn cũng là khâu rất quan trọng nhằm giúp thai phụ tự quyết định việc có phá hay không. Nếu quyết định bỏ thai, họ sẽ cùng cán bộ y tế lựa chọn phương pháp phù hợp trên cơ sở các thông tin về kỹ thuật, nguy cơ có thể gặp, cách tự chăm sóc và biện pháp tránh thai phù hợp sau đó.

Các phương pháp phá thai:

Hút chân không: Ở tuyến xã chỉ được áp dụng cho các trường hợp thai dưới 42 ngày (hết 6 tuần). Ở các tuyến trên, thời hạn này là 12 tuần.

Phá thai bằng thuốc: Áp dụng đến hết 7 tuần; chỉ thực hiện ở tuyến tỉnh, trung ương. Bệnh nhân phải ở gần cơ sở y tế (thời gian đi từ nơi ở đến nơi làm thủ thuật không quá 30 phút). Không dùng cho người mắc các bệnh của tuyến thượng thận, rối loạn đông máu, đang điều trị bằng corticoid hoặc thuốc chống rối loạn đông máu, tiền sử dị ứng với Misoprostol hoặc Mifepristone hoặc đang cho con bú.

Muốn phá thai phải đến các trung tâm có uy tin để thực hiện.

Nong và nạo: Cho phép thực hiện ở tuyến huyện, tuyến tỉnh, tuyến trung ương với tuổi thai từ 8 đến hết 12 tuần.

Nong và gắp: Dùng phá thai từ tuần thứ 13 đến hết tuần thứ 18, chỉ áp dụng ở tuyến tỉnh và trung ương. Các bác sĩ cho bệnh nhân sử dụng thuốc Misoprostol để cổ tử cung chín muồi, sau đó dùng bơm hút chân không kết hợp với kẹp gắp để lấy thai. Không được áp dụng cho người có các bệnh nội khoa cấp tính, dị dạng sinh dục, đang viêm nhiễm đường sinh dục cấp tính hoặc có tiền sử dị ứng với Misoprostol.

Em cần phải đi khám và tuân thủ theo chỉ định của bác sĩ.

Chúc em sức khoẻ và hạnh phúc!

gamaime Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

anh Nammap cho em hỏi tí nha ,người ta ko cho phá thai tại nhà , zậy mình có thể phá thai tại nhà ko? Hay phải tới bs mới được phá thai??? ehehehheee
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 11-07-2010 lúc 02:07 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Không bao giờ được phá thai tại nhà do nguy những nguy cơ nhiễm trùng và mất máu khi phá thai là rất cao. Trước mắt có thể gây tử vong cho sản phụ, về lâu dài nếu bị nhiễm trùng nặng có thể dẫn tới vô sinh!!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Phá thai tại nhà có thể được với điều kiện thai còn nhỏ.Đây là phương pháp phá thai dùng thuốc nhưng em phải tuân thủ nghiêm ngặt các hướng dẫn của bác sĩ,phải đi tái khám đúng hẹn để bác sĩ có thể đánh giá tổng trạng của bạn nhằm tránh những biến chứng cho bạn!

Còn nếu thai quá to thì mình khuyên bạn nên đến các bệnh viên có uy tín để tiến hành phá thai

Chào bạn chúc bạn khoẻ!

Suckhoelavang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bác sĩ cho em hỏi về chế độ dinh dưỡng sau khi phá thai.Đồng thời các bác cũng hướng dẫn cho cách sinh hoạt hợp lý để không ảnh hưởng đến khả năng sinh sản của mình

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời bạn như sau:

+ Về mặt dinh dưỡng: Đối với trường hợp phá thai ít tuần tuổi (hút điều hòa kinh nguyệt) không cần kiêng khem về ăn uống, nên ăn thêm những thực phẩm giàu dinh dưỡng để lấy lại sức lực. Riêng đối với việc phá thai to nên có chế độ kiêng khem như sau khi sinh như phải kiêng ăn đồ cứng, kiêng ăn đồ tanh sớm vì có nhiều người ăn đồ tanh sớm sau không ăn được nữa vì cảm giác sợ.

+ Về mặt sinh hoạt tình dục: Sau khi nạo phá thai, bạn nên kiêng cữ chuyện chăn gối ít nhất đến chu kỳ kinh nguyệt sau (khoảng 1 tháng sau khi phá thai). Tuy nhiên, để tránh tình trạng viêm nhiễm đường sinh dục, tốt nhất khoảng 1,5 tháng mới nên quan hệ tình dục trở lại. Trên thực tế, thời gian kiêng cữ còn tùy vào sức khỏe của người phụ nữ. Khi cảm thấy sức khỏe tốt, cơ thể đã hồi phục, hết đau, dịch âm đạo không còn là có thể quan hệ được. Tuy nhiên, khi quan hệ phải sử dụng biện pháp ngừa thai vì nguy cơ có thai lại sau khi phá thai rất cao. Sau khi nạo hút thai phải dùng thuốc theo đúng toa của bác sĩ. Hai tuần sau khi thực hiện thủ thuật cần đi tái khám, thậm chí siêu âm để xem có viêm nhiễm gì và có bị sót thai trong tử cung hay không để có biện pháp điều trị kịp thời.

Chào bạn!Chúc bạn khỏe!

Suckhoelavang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Rất cảm ơn bác sĩ rất nhiều về những kiến thức bổ ích trên!

rainbow24 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

e đã lập gia đình như do bận công việc nên chưa muốn có con
    nhưng ko may tháng vừa rồi e có thai
    e đã đi hút thai vào hôm chủ nhật (6/11)
    sau khi hút thì khá đau
    có chảy máu đến tối là hết
    e vẫn vệ sinh sạch sẽ
    nhưng thỉnh thoảng e có thấy chảy ra 1 ít máu
    e ko biết như vậy có bình thường ko ạ ?
    bác sĩ có kê cho e thuốc kháng sinh liều cao và thuốc tránh thai hàng ngày loại Marvelon
    mọi ng giúp e với
    e lo quá

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn!

Sau khi hút thai thì có nhiều triệu chứng:

- Đau bụng dưới do cơ tử cung co bóp (đẩy các dịch và niêm mạc ra) nên khi đau không nên nằm im nhé, nên đi lại hoặc hoạt động nhẹ nhàng giúp việc đẩy các dịch trên ra, sạch rồi là hết đau

- Ra máu 5-7 ngày như kinh, có thể kéo dài đến 10 ngày nhưng nhất thiết lượng máu giảm dần, chứ nếu tăng lên hc vẫn nhiều như mấy ngày đầu là bất ổn nhé.

Các triệu chứng cần đi khám sau nạo hút này:

- Sốt cao

- Ra máu nhiều, kéo dài trên 10 ngày

- Buồn nôn hoặc nôn

- Đau bụng dữ dội (là con gái thì có thể phân biệt khá rõ kiểu đau do tử cung co bóp như khi đau bụng kinh, với các loại đau bụng khác đấy).

Bạn hãy chú ý bảo vệ sức khỏe nhé, và lần sau hãy dùng các biện pháp tránh thai khi quan hệ, bạn vừa vứt bỏ một sinh linh.

Thân!

dung1102's Avatar
    dung1102 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Khi tôi vào bệnh viện, bác sĩ dùng 1 chiếc kim tiêm dạng to rồi cho vào hút " con " tôi ra. Như vậy được gọi là hình thức phá thai gì?
    -----------------------

Email: [email][email protected][/email]

Many thanks & Best Regard !

dung1102's Avatar
    dung1102 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Sau khi phá thai vài phút chờ tan hết thuốc mê, tôi có thể đi lại bình thường dù hơi chóng mặt. tôi lại sức rất nhanh, cơ thể hoàn toàn bình thường sau vài ngày. Sau nửa tháng tôi và anh ấy lại quan hệ bình thường. Như vậy có hại cho cơ thể tôi ko?

Khi mang thai tôi ra rất nhiều huyết có màu trắng, dạng dịch màu sữa đục. Và đến ngày kinh, Ngày đầu tiền của tuần kinh thì tôi ra dịch màu đen, ngày hôm sau thì có màu đỏ của máu, 2-3 ngày sau lại có dịch màu đen và kết thúc kỳ kinh. Thỉnh thoảng tôi còn thấy bị ngứa kinh khủng. Có mùi hay không thì tôi không biết vì tôi chưa đưa lên mũi ngửi bao giờ.

Như vậy có phải là tôi đã bị viêm nhiễm gì không?
    -----------------------

Email: [email][email protected][/email]

Many thanks & Best Regard !

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Ủa vậy ruốt cuộc bạn có thai hay ko, đằng ngày bảo đã đi hút thai, đằng kia lại bảo khi mang thai.
    Phá thai như bạn nói là hình thức hút thai. Hiện tượng máu kinh đổi màu và ngứa là dâu hiệu của nấm và viêm nhiễm, bạn nên đi khám ngay.
    Hút thai pải ít nhất một tháng mới quan hệ trở lại.

thuthuy1911 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định :(