Kết quả 1 đến 3 của 3
    embekhocnhe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Question Cháu đang rất lo lắng?

Cháu năm nay 14 tuổi, bạn trai cháu 17 tuổi. Để chứng tỏ tình yêu của mình với anh ấy, cháu đã chiều lòng anh. Chúng cháu quan hệ tình dục nhiều lần nhưng anh ấy không cho được vào trong. Tuần trước, chúng cháu có quan hệ. Gần đây, cháu thấy đau bụng, buồn nôn và tức ngực. Liệu cháu có thai không bác sĩ? Nếu có thai nên dùng thuốc tránh thai loại gì và bao nhiêu tiền? Mong bác sĩ trả lời sớm cho cháu.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn gái thân mến,

Phụ nữ mỗi tháng rụng trứng một lần, nếu trứng không gặp tinh trùng hoặc gặp mà không thụ tinh được thì khoảng 14 ngày sau trứng thoái hóa và niêm mạc tử cung bong tróc gây xuất huyết, gọi là hành kinh. Còn nếu trứng gặp tinh trùng và thụ tinh thì sẽ thành phôi, làm tổ ở thành tử cung, sau đó phát triển thành thai nhi. Khi đó sẽ không có hiện tượng hành kinh trong suốt thời kỳ mang thai. Do đó dấu hiệu nổi bật để nghi có thai là mất kinh và kèm theo đó có thể có các dấu hiệu mà dân gian thường gọi là "nghén", chẳng hạn như buồn nôn, biếng ăn, mệt mỏi...

Bạn chỉ mới 14 tuổi, cơ thể đang dậy thì, tuy chưa hoàn chỉnh, nhưng nếu như bạn có phát triển kinh nguyệt thì khả năng có thai là rất cao. Dù chưa đưa được dương vật vào trong nhưng khi bạn trai phóng tinh thì tinh dịch sẽ vào được và đương nhiên sẽ có khả năng thụ thai, nếu tinh trùng gặp trứng của bạn.

Nếu bạn trễ kinh cộng với các triệu chứng như ốm nghén thì phương pháp đơn giản nhất để xác định có thai là bạn mua que thử thai, hoặc đi siêu âm.

Khi đã có thai thì tùy theo tuổi thai và thể trạng sức khỏe của bạn, bác sĩ sẽ chọn phương pháp bỏ thai nào tốt nhất cho bạn. Mình khuyên bạn nên nói cho người lớn biết để giúp đỡ cho bạn trong lúc này, không nên tự ý uống các thuốc phá thai vì có thể gây băng huyết, và nếu không cầm máu được hoặc nhiễm trùng tử cung nặng thì có trường hợp đã phải cắt bỏ tử cung, vĩnh viễn không thể có con được nữa. Phá thai không đúng phương pháp dễ gây vô sinh thứ phát, nên bạn không nên tự ý đi làm ở những nơi không bảo đảm về chuyên môn.

Các bạn đều chưa thành niên, nhất là bạn chỉ mới 14 tuổi mà quan hệ tình dục thì quá sớm. Nhưng điều quan trong hơn là các bạn cần phải có các kiến thức về an toàn tình dục, các bạn nên sử dụng bao cao su đúng cách để vừa tránh thai vừa tránh được các bệnh lây truyền qua đường tình dục.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn ơi nếu đã có thai rồ thì bạn còn dùng thuốc tránh thai gì nữa.nếu bạn muốn phá thai thì bạn nên tham khảo tai đây nha Cho em hỏi về các phương pháp phá thai?

Còn nếu bạn chưa có thai thì tốT nhất bạn nên chấm dứt qhtd với bạn trai bạn.Thứ nhất bạn mới 14 tuổi cơ thể bạn chưa phát triển hoàn toàn sẽ không tốt cho sức khỏe của bạn đâu.Thứ hai mọi việc sẽ trở nên rất nghiêm trọng nếu mọi việc vỡ lỡ ra vì bạn trai bạn co thể đi tù vì tội hiếp dâm trẻ em

Cuối cùng nếu bạn quyết định sẽ vẫn qhtd với bạn trai bạn thì mình khuyên bạn nên dùng bao cao su để ngừa thai là tốt nhất.Bạn nên tránh sử dụng thuốc ngừa thai vì cơ thể bạn chưa phát triể hoàn chỉnh nếu sử dụng thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến sức khỏe và sự phát triển thể chất của bạn!

Chào bạn!Chúc bạn có những quyết định thật đúng đắn!