Kết quả 1 đến 1 của 1
    dacv Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Căn nguyên dẫn tới viêm âm đạo ở bạn nữ

Bi viem am dao: Nắm bắt được căn nguyên gây viêm bộ phận sinh dục tại chị em nữ giới là giải pháp tốt nhất giúp bạn tránh xa được các nguyên nhân gây viêm bộ phận sinh dục. Tuy nhiên, không phải bất kỳ nữ giới nào cũng để ý về vấn đề này, mà chỉ tới khi gặp phải viêm vùng kín mới tò mò tìm hiểu nguyên nhân vì sao mình bị viêm nhiễm âm hộ? Điều này gây tác động không nhỏ đến việc chăm sóc và bảo vệ sức khỏe sinh sản của bạn nữ. Chính vì thế những bác sĩ luôn khuyên bạn nữ cần phải chịu khó đọc những căn nguyên gây viêm cô bé ở chị em và có các giải pháp ngăn ngừa.

Tại sao phụ nữ dễ bị viêm nhiễm vùng kín?

Theo các bác sĩ, viêm nhiễm âm đạo là bệnh sản phụ khoa luôn gặp ở chị em nữ giới. Theo các tài liệu thống kê gần đây, có đến hơn 90% bạn nữ trong cuộc đời từng nhiễm phải viêm nhiễm bộ phận sinh dục và khá nhiều nữ giới còn bị tái phát rất nhiều lần.

Bài viết liên quan: bi nam o am dao

Đối tượng có nguy cơ cao nhiễm bệnh viêm âm đạo là: bạn gái đang trong tuổi dậy thì, đã có kinh nguyệt, từng có quan hệ, chị em nữ giới đã mang thai và qua sinh nở…

Trước khi tìm hiểu nguồn gốc dẫn đến viêm nhiễm bộ phận sinh dục tại nữ giới, bạn cần phải hiểu vì sao phụ nữ dễ bị viêm nhiễm âm đạo?

- Thứ nhất: cô bé của bạn nữ có đặc điểm là cấu tạo rất phức tạp và tương đổi mở, cho nên những loại vi rút dễ dàng xâm nhập tấn công và gây nhiễm trùng.

- Thứ hai: cô bé của nữ giới rất gần với "cửa sau" là nơi đào thải phân. Trong phân chứa khá nhiều virut và những chất độc hại. Những nhân tố gây hại này rất dễ dàng xâm nhập vào vùng kín. Ngoài ra, bộ phận sinh dục của chị em nữ giới cũng nắm giữ vai trò bài tiết nước tiểu. Từ đó những loại vi khuẩn từ niệu đạo có thể xâm nhập gây viêm nhiễm âm đạo.

Tác nhân làm viêm vùng kín của nữ giới

Vệ sinh không sạch sẽ, đúng phương pháp

Âm đạo của chị em nữ giới không chỉ nắm giữ khả năng sinh dục, mà còn là một trong những bộ phận nắm giữ vai trò bài tiết nước tiểu. Chính vì vậy, việc vệ sinh cô bé là vô cùng cần. Nếu chị em nữ giới không vệ sinh cô bé sạch sẽ, sẽ là điều kiện để các loại vi khuẩn gây nhiễm trùng âm hộ.

Một vài bạn gái lại tự ý thụt rửa sâu trong âm hộ làm cho môi trường của cô bé gặp phải biến mất cân bằng, từ đó lợi khuẩn sẽ bị tiêu diệt và hại khuẩn tiến triển mạnh về số lượng gây nhiễm trùng cô bé.

Dị ứng với hóa chất

Bạn nữ luôn có thói quen dùng các loại hóa chất vệ sinh giúp bộ phận sinh dục của mình. Tuy nhiên, không phải chị em nào cũng thích hợp với các loại hóa chất đó. Một vài trường hợp bị dị ứng nặng nề dẫn đến viêm nhiễm sưng vùng kín. Các bác sĩ cho rằng: Trước khi dùng bất kỳ loại hóa chất nào vệ sinh âm hộ, bạn cần phải tham khảo thật kỹ ý kiến của những bác sĩ về thành phần, nồng độ PH, mức độ kích ứng…

Ngoài ra, một vài chị em phụ nữ còn bị nhiễm trùng âm đạo do dị ứng với thành phần bao cao su của phái mạnh khi giao hợp.

Rối loạn nội tiết tố

Sử dụng thuốc kháng sinh trong thời gian dài, chế độ dinh dưỡng không hợp lý, căng thẳng, mỏi mệt liên tục… Là nguồn gốc dẫn đến tình trạng nội tiết tố trong cơ thể của chị em phụ nữ mắc phải rối loạn.

Sự rối loạn nội tiết tố có thể dẫn tới tình trạng đổi thay nồng độ PH trong cô bé, khí hư tiết ra nhiều… Từ đó hại khuẩn có thể tiến triển mạnh và gây nên các hiện tượng ngứa ngáy, không dễ chịu ở cô bé.

Quan hệ không lành mạnh

Quan hệ không lành mạnh dẫn tới tăng nguy cơ mắc những căn bệnh lây truyền qua đường tình dục như căn bệnh lậu cầu khuẩn, chlamydia… dẫn đến nhiễm trùng cô bé.

Cùng với đó, giao hợp quá thô bạo sẽ gây thương tổn cơ học lên vùng kín, từ đó tạo môi trường thuận lợi cho virut xâm nhập và gây căn bệnh.

Nhiễm trùng bộ phận sinh dục bởi nấm candida

Thông thường trong cơ thể của nữ giới luôn tồn tại một lượng nấm nhất định. Lượng nấm này về cơ bản không gây hại cho cô bé của phụ nữ. Tuy nhiên, nếu môi trường âm hộ bị mất đi cân bằng, thì nấm candida sẽ tăng lên mạnh mẽ và gây viêm nhiễm bộ phận sinh dục. Biểu hiện của bệnh viêm bộ phận sinh dục bởi nấm gồm có: Ngứa ngáy tại âm đạo, khí hư đặc và có màu trắng đục, trông như phomat và có mùi chua…

Viêm nhiễm bộ phận sinh dục vì vi rút

Những loại vi khuẩn thông thường và hại khuẩn có sẵn trong cơ thể của chị em phụ nữ có thể dẫn tới việc âm hộ của bạn bị viêm.

Viêm cô bé bởi trùng roi Trichomonas

Viêm nhiễm âm đạo vì trùng roi trichomonas có dấu hiệu: Khí hư tiết ra rất nhiều lần, sủi bọt, có mùi hôi khó chịu

Vừa rồi là tư vấn của những bác sĩ phòng khám về nguồn gốc làm viêm nhiễm âm hộ tại bạn gái. Nếu bạn còn câu hỏi hãy nói chuyện với chúng tôi theo số điện thoại: 01662286888 để được tư vấn bởi những chuyên gia.
    Có thể bạn quan tâm: Phòng khám phụ khoa Thành Đức
    Lần sửa cuối bởi dacv, ngày 17-04-2018 lúc 10:35 AM.