Trang 1 của 56 1231151 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 840
Like Tree22Likes

Chủ đề: Cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Mặc định Cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp

Xin bác sĩ cho cháu hỏi về cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp, nên sử dụng thuốc như thế nào ? cháu xin cảm ơn bác!
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 27-06-2010 lúc 12:32 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

thuốc ngừa thai khẩn cấp được sử dung ngay sau khi quan hệ tình dục mà không dùng các biện pháp bảo vệ và uống càng sớm càng tốt. Nó có tác dụng phụ là gây đau ngực căng vú, buốn nôn và nôn,... Nó không gây ảnh hưởng cho việc mang vthai sau này.
    Tuy nhiên nó không6 thay thế dược các biện pháp tránh thai khác như là bao cao su, màng chắn âm đạo,.....
    Bạn không nên lạm dụng nhé!!!!
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 27-06-2010 lúc 12:31 PM.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình xin trả lời của bạn như sau:

Thuốc tránh thai khẩn cấp là biện pháp tránh thai có hiệu quả khả cao sau khi giao hợp không sử dụng một biện pháp phòng tránh nào. Tuy nhiên, không được dùng thuốc tránh thai khẩn cấp như một biện pháp tránh thai thường xuyên. Thuốc không phòng tránh được bệnh lây truyền qua đường tình dục và HIV/AIDS.

Thuốc được chỉ định dùng cho những phụ nữ có quan hệ tình dục đột xuất (chồng công tác xa, thỉnh thoảng mới gặp), các bà các chị không sử dụng biện pháp tránh thai nào hoặc các biện pháp tránh thai đều ""bó tay"". Như quên uống thuốc tránh thai hàng ngày, tính sai ngày an toàn, dụng cụ tử cung (vòng tránh thai) bị tuột, bao cao su bị rách, thủng.

Viên tránh thai khẩn cấp còn đặc biệt cần cho những phụ nữ trẻ có quan hệ lần đầu không dùng biện pháp tránh thai, chưa muốn có thai, hoặc bị cưỡng hiếp...

Nếu đã giao hợp mà không dùng biện pháp tránh thai nào thì bạn gái có thể dùng thuốc tránh thai khẩn cấp. Đối với những ai “quên” không dùng bao, định xuất tinh ra ngoài mà không kịp, hoặc đối với người bị hiếp dâm thì đây là một biện pháp thích hợp.

Cách sử dụng:

Hiện nay trên thị trường có nhiều loại thuốc với các cách dùng khác nhau:

Thuốc mang nhãn hiệu Postinor: Thuốc này đóng vỉ hai viên. Nếu bạn có sẵn thuốc thì chỉ cần uống một liều duy nhất một viên sau giao hợp trong vòng một tiếng. Tuy nhiên, nếu bạn không kịp mua thuốc trong vòng một tiếng, bạn có thể uống 1 viên trong vòng 72 giờ sau giao hợp (càng sớm càng tốt) và 1 viên nữa sau viên đầu 12 giờ.

Nếu không có loại đó, bạn có thể dùng tăng loại thuốc tránh thai thông thường loại phối hợp như: Choice, Rigevidon, Microgynon, Marvelon (Loại thuốc tránh thai chỉ có một hoóc môn dành cho phụ nữ cho con bú không dùng làm thuốc tránh thai khẩn cấp được). Liều sử dụng: Uống 4 viên trắng (viên có chứa hoóc môn) trong vòng 72 giờ kể từ khi giao hợp (càng sớm càng tốt), sau đó 12 giờ uống 4 viên trắng nữa.

Thuốc tránh thai khẩn cấp chỉ có levonorgestrel (LNG) gồm các vỉ thuốc có tên:

Thuốc levonelle-2, norievo, plan B, postinor, postinor-2 trong thành phần có chứa 0,75mg LNG: Uống 1 viên trong vòng 8 giờ sau khi giao hợp không được bảo vệ; 8 giờ sau uống thêm 1 viên nữa.

Thuốc microlut, norgeston, microval chứa 0,03mg LNG: Uống 25 viên/lần trong vòng 8 giờ sau khi giao hợp không được bảo vệ; 8 giờ sau uống thêm 25 viên nữa.

Thuốc ovrrette chứa 0,375mg LNG: Uống 20 viên/lần trong vòng 8 giờ sau khi giao hợp không được bảo vệ; 8 giờ sau uống thêm 20 viên nữa.

Thuốc tránh thai phối hợp có chứa ethynil estradiol (EE) và levonorgestrel (LNG) hoặc norgestrel (NG), gồm các vỉ thuốc có tên:

Neogynon, noral, nordiol, ovidon, ovral... trong thành phần có chứa 50mcg EE + 0,25mg LNG hoặc 50mcg EE + 0,5mg. Uống 2 viên trong vòng 72 giờ đầu sau giao hợp không được bảo vệ; 12 giờ sau khi uống liều đầu, uống tiếp 2 viên.

Nordette, regevidon (gọi viên choice), ovral L... trong thành phần có chứa 30mcg EE + 0,15mg LNG hoặc 30mcg EE + 0,3mg NG. Uống 4 viên trong vòng 72 giờ đầu sau giao hợp không được bảo vệ, 12 giờ sau khi uống liều đầu, uống tiếp 4 viên.

Một số điểm lưu ý

Tất cả các thuốc trên uống liều đầu càng sớm càng tốt sau quan hệ tình dục không được bảo vệ.

Thuốc tránh thai khẩn cấp được coi là an toàn (hiệu quả đạt 75%) nhưng không được sử dụng như một biện pháp tránh thai thường xuyên. Trong một tháng không nên dùng quá 2 lần vì càng dùng nhiều thì hiệu quả càng giảm.

Có tới 50% số phụ nữ dùng thuốc tránh thai khẩn cấp bị buồn nôn và nôn. Như vậy, hiệu quả của thuốc sẽ bị giảm, chưa kể các tác dụng phụ khác như kinh nguyệt không đều, rong huyết, đau đầu, chóng mặt...

Nếu sau khi uống bị nôn thì phải uống ngay liều khác để thay thế. Nếu sau khi uống 2 giờ mới nôn thì không cần uống bù. Nhất thiết phải uống đủ 2 liều mới có tác dụng.

Không dùng viên tránh thai khẩn cấp khi có thai hoặc bị dị ứng với thuốc tránh thai.

Chúc bạn sức khỏe và hạnh phúc!
    tigon9x likes this.

chuot_soc00 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

vậy cho mình hỏi? mình đã qh nhưng ko dung bcs và mình có uống thuốc tránh thai cấp tốc hiệu Postinor nhưng mình uống viên đầu tiên cách viên thứ hai 2tiếng như vậy có bị ảnh hưởng gì không và liệu mình có thai không?

chuot_soc00 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn ơi cho mình hỏi? mình uống thuốc tránh thai cấp tốc viên đầu cách viên thứ hai chỉ sau 2tiếng thì như vậy có bị ảnh hưởng đến sức khỏe và có làm sao không, và có mang thai ko. mình đã tìm hiểu những câu hỏi của những bạn khác nhưng không thấy trường hợp bạn nào giống mình hết, giờ mình đang rất lo lắng mình sợ mình có thai

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trường hợp của bạn nếu đã uống rồi thì giờ nên chờ khoảng 2 tuần sau khi quan hệ thì hãy mua que thử thai về để kiểm tra lần nữa để biết kết quả chính xác, thân ^^

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Theo mình nghĩ trường hợp của bạn khả mang thai là rất hiếm.Nhưng bạn cần lưu ý là không lạm dụng thuốc ngừa thai khẩn cấp vì nếu sử dụng nó thường xuyên về lâu về dài sẽ ảnh hưởng rất nghiêm trọng đến sức khỏe của ban sau này!

babj Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Em và bạn trai QHTD vào đúng ngày vừa hết kì kinh nguyệt rồi bọn em đã uống thuốc tránh thai loại 2 viên luôn và giờ em đã bị trễ kinh 8 ngày rồi.em thấy có những biểu hiện của mang thai như đau đầu,đau bụng,căng ngực,...em thật sự lo quá nếu như mà có thai thì ko biết chuyện gì sẽ xảy ra với em nữa vì em còn quá trẻ.mong bác sỹ và mọi người giúp đỡ em với.em chân thành cảm ơn mọi người!!!
    contactgm likes this.

pinky Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Unhappy

Ngày nay, cùng với sự phát triển nhanh chóng của khoa học kỹ thuât, rất nhiều những biện pháp tránh thai tiên tiến khác nhau đang được áp dụng một cách rộng rãi trên thế giới. Mỗi một biên pháp tránh thai đều có những điểm mạnh và điểm yếu của nó. Do vậy, việc lựa chọn cho mình một phương pháp tránh thai an toàn, hiệu quả và phù hợp là việc rất cần thiết.

Với mong muốn chia sẻ những nỗi trăn trở và băn khoăn của các chị em về việc lựa chọn biện pháp tránh thai phù hợp, Trung tâm Nghiên cứu Phát triển Y tế Cộng đồng (CCRD) xin giới thiệu viên uống tránh thai hàng ngày MICROGYNON ® ED Fe . Viên uống tránh thai MICROGYNON ® ED Fe ngoài tác dụng tránh thai thông thường còn mang lai nhiều lợi ích khác như: giảm đau bụng kinh, chữa mụn trứng cá, làm đẹp da và còn được dùng trong trường hợp ngừa thai khẩn cấp. Đây là sản phẩm thuốc ngừa thai dạng uống được sản xuất bởi hãng dược phẩm Schering – một hãng dược phẩm uy tín và nổi tiếng của Đức. Với những tính năng, chất lượng vượt trội của sản phẩm MICROGYNON ® ED Fe các bạn có thể hoàn toàn yên tâm khi sử dụng

Hướng dẫn sử dụng

Mỗi hộp thuốc Mycrogynon có 3 vỉ thuốc tránh thai. Mỗi vỉ thuốc dùng hàng ngày cho một kỳ kinh. Một hộp dùng cho 3 kỳ kinh

Mỗi vỉ Mycrogynon có 28 viên thuốc, gồm 21 viên trắng có tác dụng tránh thai và 7 viên màu đỏ có chứa viên sắt có tác dụng bổ máu.

Mỗi vỉ thuốc có hai mặt khác nhau:

• Mặt bọc nhựa trong suốt có chứa các viên thuốc.

• Mặt bên kia có in những hình mũi tên nối tiếp nhau để chỉ dẫn thứ tự uống các viên thuốc.

Mỗi viên màu trắng (có tác dụng tránh thai) có chứa:

• Levonorgestrel: 0.15mg

• Ethinylestradiol: 0.03mg

Mỗi viên màu đỏ (có tác dụng bổ máu) có chứa:

• 75mg Ferrous fumarate

Các tác dụng chính của viên uống tránh thai Mycrogynon:

• Dùng hàng ngày để tránh thai thường xuyên

• Dùng trong trường hợp cần tránh thai khẩn cấp

• Chữa mụn trứng cá

• Giảm đau bụng kinh

Cách dùng hàng ngày để tránh thai thường xuyên

• Uống viên đầu tiên trong ngày đầu của kỳ kinh là viên thuốc thứ nhất nằm dưới mũi tên ở góc trên cùng bên trái của vỉ thuốc. Uống các viên tiếp theo hàng ngày theo thứ tự các mũi tên in trên vỉ cho đến khi hết. Lưu ý uống thuốc hàng ngày vào cùng một thời điểm (tốt nhất là vào bữa sáng hoặc bữa tối để khỏi quên)

• Dùng ngón tay ấn xuống viên thuốc sau đó lấy ra khỏi vỉ

• Cho viên thuốc vào miệng và nuốt với một ít nước

• Sau khi uống hết vỉ đầu tiên, bắt đầu uống tiếp ngay vỉ khác mà không cần chờ tới kỳ kinh mới.

Cách dùng trong trường hợp cần tránh thai khẩn cấp:

• Ngay sau khi có quan hệ tình dục không an toàn (khi không dùng bất cứ biện pháp tránh thai nào), có thể sử dụng viên tránh thai Microgynon để ngăn ngừa khả năng có thai. Cách sử dụng như sau:

• Trong vòng 72 giờ kể từ khi giao hợp (càng sớm càng tốt): uống một lúc 4 viên trắng (viên có tác dụng tránh thai) ,

• Sau đó 12 giờ uống thêm 4 viên trắng nữa.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào hoặc nếu trong khi dùng thuốc xuất hiện các dấu hiệu khó chịu như mệt mỏi, đau đầu, mờ mắt, đau chân hoặc đau ngực, rối loạn kinh nguyệt hay mất kinh, hãy đến gặp bác sỹ hay trung tâm kế hoạch hóa gia đình ở nơi gần nhất.

TRÁNH XA TẦM TAY TRẺ EM
    contactgm likes this.

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mình chắc chắn là bạn không thể có thai được đâu vì trong trường hợp của bạn tỉ lệ có thai là rất hiếm gần bằng 3%.Tất cả các triệu chứng của bạn thật ra là do tác dụng phụ của thuốc thôi.Trễ kinh cũng là một trong số đó.Bạn hãy yên tâm nha!

Còn nếu bạn nghi ngờ thì nên mua que thử thai nhanh về nhà thử đi nha!Nhớ làm đúng hướng dẫn nha bạn

Chúc bạn hạnh phúc!

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn babj hôm nay sao rồi nếu tình hình có gì mới thì chia sẻ cho các bạn trong diễn đàn với nha.Chúc bạn luôn có được điều mình mong muốn
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 11-07-2010 lúc 02:47 PM.

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình cũng nghĩ như bạn Nammap , không có gì xảy ra đâu bạn , bạn yên tâm đi nhé
    :47:

Suckhoelavang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Cho em hỏi nếu mình sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp nhiều lần thì có ảnh hưởng đến khả năng có thai sau này không ah.Em có nhỏ bạn một tháng nó sử dụng đến hai ba lần

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Ax ax,bạn nên khuyên bạn của bạn chấm dứt việc lạm dụng thuốc tránh thai khẩn cấp nha.Vì nếu tình trạng này kéo dài sẽ rất rất không tốt cho sức khoẻ của bạn gái bạn sau này.Theo mình biết thì tác dụng phụ nguy hiểm là rối loạn kinh nguyệt và vô sinh bạn hãy cẩn thận nha!
    story2002 likes this.

Suckhoelavang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Xin cảm ơn bác sĩ Nammap đã cung cấp cho em lời khuyên bổ ích.Em sẽ thực hiện theo lời anh.
    heocon12 and Khánh khờ like this.

Trang 1 của 56 1231151 ... CuốiCuối