Trang 3 của 63 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 45 của 941
Like Tree25Likes

Chủ đề: Cách sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp

kiemtinhdt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Xin cho mình hỏi, mình và bgái co qh và không dùng bcs. Sau đó bgái mình đến tiệm thuốc mua thuốc tranh thai khẩn cấp chỉ có 1 viên ah. Mà mình xem mấy loại phía trên thì lại có >2 viên không ah, z có đúng thuốc k?. Cho mình hỏi thêm, sau khi qh khoảng bao lâu dùng que thử có kết quả chính xác. Vì trước khi qh bgái mình kinh nghiệt k đều khoảng 2-3 tháng mới có lận nên cũng hơi lo.
    Lần sửa cuối bởi kiemtinhdt, ngày 09-11-2010 lúc 12:30 AM.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn!

Thuốc tránh thai khẩn cấp được chia làm 2 loại chính:

+ Nhóm sử dụng chất progestin levonorgestrel (chất này tương tự như chất nội tiết được sản xuất từ buồng trứng của bạn gái) gồm những “đại diện” tiêu biểu là: Escapelle, Postinor 2, Postinigt, Posisap 2…

+ Nhóm sử dụng chất kháng progestin (mifepristone 10 mg) được biết đến với tên gọi: Mifestad 10…

Sử dụng thuốc tránh thai khẩn cấp như thế nào nhỉ?

Đối với thuốc tránh thai loại 2 viên:

- Uống 1 viên trong vòng 72 giờ sau khi quan hệ . Tốt nhất là uống trong giờ đầu, càng sớm càng tốt. Nhưng nếu lỡ để chậm đến 3 ngày (72 giờ) thì thuốc vẫn có hiệu quả tránh thai.

- Uống thêm 1 viên, sau viên thứ nhất 12 giờ.

Đối với thuốc tránh thai loại 1 viên:

Bạn chỉ cần uống 1 viên thuốc duy nhất trong vòng 72 giờ sau khi quan hệ thôi. Nếu bị nôn (trong vòng 2 giờ sau khi uống) bạn cần uống bù lại liều thuốc đó.

Dùng thuốc tránh thai khẩn cấp nhiều ko tốt, có thể sẽ ảnh hưởng đến chu kỳ kinh nguyệt, một tháng ko được dùng quá hai lần. Hai bạn nên dùng các biện pháp an toàn truyền thống là bcs.

Thử thai bằng que thử thai (Quickstick) là một xét nghiệm định tính nhằm phát hiện HCG (Human Chorionic Gonadotropin), một chất do nhau thai tiết ra (hợp bào nuôi), có trong nước tiểu.

Kết quả dương tính (có 2 vạch: vạch trên là vạch chuẩn, vạch thứ hai là kết quả nếu đậm bằng hay hơi lạt hơn vạch thứ nhất và xuất hiện trong vòng năm phút) thường được xem là có thai.

Tỉ lệ dương tính giả rất thấp nhưng vẫn có thể xảy ra. Muốn xác định lại, cần phải thử beta HCG trong máu, có độ chính xác cao hơn.

Thử thai có thể phát hiện thai sau khi có trễ kinh hoặc có thể rất sớm sau thời điểm có thụ thai từ 10-14 ngày.

Bạn có thể đến bệnh viện siêu âm để biết chính xác việc cái thụ thai hay không. Siêu âm qua ngã âm đạo có thể phát hiện thai sớm hơn siêu âm trên bụng. Bằng siêu âm qua ngã âm đạo khi thai được 4-5 tuần vô kinh (tuổi thai được xác định theo thời điểm có kinh cuối cùng), bắt đầu thấy được túi thai; ở tuần thứ 7 vô kinh, sẽ có hình ảnh phôi thai và ghi nhận tim thai.

Chúc bạn sức khoẻ và hạnh phúc.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

BẠn uống thuốc ngừa thai khẩn cấp chỉ 1 viên thôi thì khả năng tránh thai thấp lắm.

Bạn đợi khoảng 15 - 20 ngày sau quan hệ rồi thử que xem kết quả như thế nào nha. Trong thời gian này, nếu tiếp tục quan hệ thì nên dùng BCS.

haiquay Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Giúp mình với !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Mình và bạn gái có QHTD sau khi quan hệ được 20p mình có mua thuốc tránh thai loại 2 viên.và uống đúng như bác sĩ dặn..tính tới hum nay đã đc 4 ngày. bạn gái mình có dấu hiệu mệt mỏi. ngủ rất nhiều vậy cho mình hỏi liệu bạn mình có thể có thai k.Vì bọn mình còn quá trẻ lên mình rất lo.mong các bạ giúp đỡ

ChiLe's Avatar

bạn thật là, lần sau nhớ dùng bcs nha.
    Mời bạn tham khảo bài viết sau:

Thuốc ngăn sự rụng trứng và sự bám của trứng trực tiếp nên dùng càng sớm càng tốt. Ví dụ với viên postinor, nếu chỉ giao hợp một lần thì 1 giờ hoặc chậm nhất là 4 giờ sau giao hợp uống 1 viên là đủ nên viên này được gọi là “viên tránh thai liều duy nhất”.

Thuốc tránh thai khẩn cấp có hiệu quả không cao lắm (khoảng 75%). Hiệu quả càng giảm đi khi dùng nhiều lần. Thuốc gây một số tác dụng phụ như làm rối loạn kinh nguyệt, rong kinh, rong huyết, nhức đầu, chóng mặt. Một tác dụng phụ có khoảng 50% người dùng gặp là buồn nôn, nôn, có ảnh hưởng trực tiếp đến hiệu quả của thuốc. Nếu sau khi uống chưa đầy 2 giờ mà bị nôn thì phải uống bù ngay số thuốc đó và tiếp tục dùng đủ liều còn lại. Nếu sau khi uống quá 2 giờ mới nôn thì không cần phải uống bù. Uống không đủ lần (hai lần), không đủ liều (do bị nôn mà không uống bù), không đúng thời điểm thời gian (do quên) thì thuốc sẽ không có hiệu quả.

Khi uống thuốc tránh thai khẩn cấp nhiều lần sẽ có hiện tượng căng ngực (do thuốc giữ nước, do tác dụng của hormon nữ), ngừng dùng sẽ hết, chứ không làm ngực phát triển vì thế không nên dùng thuốc với hy vọng làm cho ngực nở nang.

Ảnh hưởng của viên thuốc tránh thai khẩn cấp trên nguy cơ ung thư, bệnh lý ác tính chưa được nghiên cứu đầy đủ. Tuy nhiên giống như các thuốc tránh thai khác, chúng có thể là tiền đề gây ra hoặc làm nặng thêm những bệnh này nên có một số khuyến cáo. Ví dụ như không dùng viên postinor cho người có tiền sử ung thư vú, buồng trứng, tử cung, người xuất huyết âm đạo không rõ nguyên nhân, người có bệnh gan thận; rất cẩn thận khi dùng cho người có tiền sử hen suyễn, người cao huyết áp, nhức nửa đầu, động kinh, tăng lipid máu, trầm cảm, viêm tĩnh mạch huyết khối kéo dài.

Khi dùng đồng thời với các kháng sinh ampicilin, tetracyclin, chloramphenicol, neomycin, rifampicin, thuốc ngủ barbuturic thì hiệu quả ngừa thai bị giảm sút.

Do những nguyên nhân nói trên chỉ nên dùng thuốc tránh thai khẩn cấp cho người khỏe mạnh (không có các bệnh trên) và chỉ dùng không quá 4 lần trong một tháng.

Thân!

myloveisyou Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Các bác sĩ cho em hỏi là em uống thuốc postinor khoảng 27h sau khi qh và lại tiếp tục qh sau 48h kể từ lần qh đầu tiên ( cả 2 lần đều ko dùng bcs, xt ngoài). Em muốn hỏi là liệu em có thể có thai ko ? Và nếu có khả năng thụ thai thì phòng thai bằng cách nào ?

ChiLe's Avatar

Đối với viên postinor, nếu chỉ giao hợp một lần thì 1 giờ hoặc chậm nhất là 4 giờ sau giao hợp uống 1 viên là đủ nên viên này được gọi là “viên tránh thai liều duy nhất”. như vậy bạn hoàn toàn có thẻ e có thai, nhưng nếu xuất tinh ngoài thì ko sao đâu, khả năng thụ thai ít hơn. Lần sau nhớ dùng bcs nha.
    Và nếu có khả năng thụ thai thì phòng thai bằng cách nào ? --> câu này thì ko hỉu?

yentu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mọi người ơi cho mình hỏi, nếu , chỉ nếu thôi nhé mình và bạn trai QHTD lần đầu tiên mà có sử dụng bcs, trong wá trình HQTD thì bcs không bị rách hay tuột gì hết , nhưng mình vẫn uống 1 viên postinor liền sau lúc đây có được không? . Vì mình muốn an toàn tuyệt đối . Có hại gì không? Cam ơn mọi người lắm

ChiLe's Avatar

Không có hại gì đâu bạn ạ

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Cool

Trích dẫn Gửi bởi yentu Xem bài viết
    Mọi người ơi cho mình hỏi, nếu , chỉ nếu thôi nhé mình và bạn trai QHTD lần đầu tiên mà có sử dụng bcs, trong wá trình HQTD thì bcs không bị rách hay tuột gì hết , nhưng mình vẫn uống 1 viên postinor liền sau lúc đây có được không? . Vì mình muốn an toàn tuyệt đối . Có hại gì không? Cam ơn mọi người lắm
    Chào bạn !

Nếu như bạn đã lỡ uống thì thôi. Nhưng lần sau bạnkho6ng cần quá lo lắng như vậy, vì nếu bạn sử dụng bao cao su đúng cách thì khả năng ngừa thai có thể từ 95-98% trừ trường hợp thủng bao. Cho nên lần sau bạn không nên dungke2m Pótinor nữa do thuốc này có nhiều tác dụng phụ không tốt .

Các tác dụng phụ có thể gặp: buồn nôn, nôn, ra huyết âm đạo bất thường, đau vú, nhức đầu chóng mặt, mệt mỏi.

Nếu bạn cảm thấy không yên tâm khi dùng bao cao su có thể phối hợp thêm thuốc diệt tinh trùng hoặc dùng loại ngừa thai hằng ngày như vậy an toàn hơn.

Thân.

kiemtinhdt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cho mình hỏi thuốc Postinor trên thị trường (TPHCM) có giá là bao nhiu z??

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Tùy vào nhà thuốc mà bạn mua, giá không mắc đâu bạn, rất hợp túi tiền cho mọi đối tượng.

yentu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mọi người ơi cho mình hỏi gấp. mình và bạn trai quan hệ mà ko dùng bien phap tranh thai nào cả. còn xuat tinh trong nữa. Sau đó mình rửa rất kĩ bằng nước nóng và uống 1 viên postinor-2 , sau 12 tiếng mình uong vien thứ 2, vậy tỉ lệ tránh thai có cao ko, mình thấy hơi lo

ChiLe's Avatar

Nếu bạn đã uống thuốc thì chắc là ko sao đâu, tỉ lệ là 30 phần trăm

Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn áp dụng rất tốt cách dùng thuốc tránh thai khẩn cấp, yên tâm hen, tôi nghĩ khả năng có thai của bạn rất thấp, còn muốn biết có thai hay không fai đợi tới kì kinh tiếp theo. Lần sau khi quan hệ nên dùng BCS.
    Lần sửa cuối bởi Nammap, ngày 03-01-2011 lúc 10:57 AM.

Trang 3 của 63 Đầu tiênĐầu tiên 123451353 ... CuốiCuối