Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: bong rau thai

cavoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định bong rau thai

Em có những lo lắng mong các bsĩ chỉ giúp em.
    Em vừa đi siêu âm về kết quả là em có thai được 8 tuần,chiểu dài đầu mông 1,7cm. Hình ảnh túi ối 2,81cm.
    Khi thai được 5 tuần e có bị ra dịch màu nâu và đã đi khám,bsĩ nói em bị bong rau. Em được điêu trị thuốc nội tiết,thuốc tiêm là Gona..1500, Utrogestan 100, Spapyzin.. Khi thai được 7 tuần em có đi khám lại theo lịch hẹn thì vết bong rau của em còn rộng hơn và yêu cầu em vẫn điều trị tiếp và nghỉ ngơi tại chổ hạn chế đi lại. E đã nghỉ ngơi ko đi lại nữa thì hôm nay đi khám bsĩ nói ko bị bong rau nữa có thể ko pải điều trị nữa nhưng nếu có tiền sử bị sảy thai thì nên điều trị hết tháng thứ 3. Nhưng ở chỗ là,vì nhà em xa chỗ bsĩ lần trước cho thuốc điều trị nên em đi khám ở gần nhà. E có gọi điện và nói cho bsĩ nghe như vậy thì bsĩ nóiko bị bong rau nữa thì ko cần tiêm nữa mà chỉ uống thuốc thôi. Nhưng e được biết rât nhiều trường hợp cũng giống em(cụ thể là chị bạn làm cùng cty) khi ko còn bi bong rau nữa thì vần điều trị thuốc tiêm nhưng sẽ dãn khoảng thời gian ra(ví dụ 2 hoặc 3 ngày mới tiêm 1 mũi) mà em cứ cách ngày lại tiêm 1 mũi,bây giờ bsĩ nói dừng lại ko tiêm nữa chỉ uống thôi. Liệu em dừng lại như vậy có đột ngột quá ko ạ?vì em nghĩ thuốc tiêm là qtrọng nhất (vì rất đắt tiền) mà giờ tự nhiên ngừng lại trong người lại chả có gì nữa thì có ảnh hưởng gì ko ạ ? Điều này em rất băn khoăn mong bsĩ mách giúp em.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trong những 3 tháng đầu, do nhau vừa bám vào tử cung chưa đủ vững chắc nên trong trường hợp của bạn là bị động thai, có hiện tượng bóc tách. Hiện thời, thai đã không tiến triển bóc tách nặng thêm, bs cũng đã cho bạn dừng tiêm thuốc thì việc hiện tại quan trọng nhất là nghỉ dưỡng thôi. Thuốc chỉ là phụ. Nếu điều kiện nhà xa như vậy, bạn có thể chỉ cần nghỉ tuyệt đối tại nhà, uống thuốc dưỡng thai như bs đã kê là đủ rồi. Đừng lo lắng quá cũng sẽ ảnh hưởng đến động thai đó nha bạn !

Hic. Hôm nay thì em lại có những lo lắng nữa bsĩ ơi. Như ở trên em đã nói thì hôm qua em đi khám thì bsĩ nói ko còn hiện tượng bong rau nữa và ngừng thuốc tiêm chỉ cần uống. Nhưng chiều nay lúc tắm em mới phát hiện ra là em bị ra dịch màu nâu,cũng hơi nhiều.lại bị bong rau tiếp. 2 ngày nay trong sinh hoạt em chỉ có 1 thay đổi đó là đi xuống nhà ăn cơm và rửa bát (1tuần nay em ở trên phòng bố mẹ chồng phục vụ cơm nước tận nơi.e chỉ đi lại nhẹ nhàng khi muốn ra nhà vệ sinh thôi). 1 ngày em đi lên và xuống 4 lần cầu thang. Em ko biết có pải lý do này khiến em lại bị bong rau hay ko nữa? em gọi bsĩ lại nói thế thì lại pải tiêm thuốc tiếp.bsĩ ở đây thì bảo chỉ cần đtrị hết 8tuần thôi còn hầu hết bsĩ nói pải đtrị hết 12tuần. Em ko biết theo ai? Hic. Bsĩ ơi,hay vì em đi cầu thang nên mới lại bị ra như thế ạ và tình trạng này thì đtrị tới bjờ?

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nguyên tắc chủ yếu là dinh dưỡng và nghỉ ngơi tối đa có thể.Tùy vào diễn tiến mà mỗi BS quy đinh thời gian điều trị riêng

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Nếu còn chảy máu thì đi khám BS lại nah bạn, có thể sẽ phải tiêm thuốc tiếp, bạn không nên quá lo, lo lắng bệnh sẽ nặng thêm, bệnh thường diễn biết phức tạp, còn tuỳ vào sự đáp ứng của cơ thể bạn nữa.

nguoihamhoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bệnh của bạn nguy hiểm quá, bạn đi khám BV lớn xem sao.

hic. Nghe mọi ng nói em cũng hoảng quá rùi. Chỉ khổ cho em là em ko đc phép đi đâu khám nữa cả,bà mẹ chồng khó tính nói ở đâu cũng có bsĩ giỏi ko cần pải đi xa. nếu mà đi xa nữa thì bà từ mặt luôn.bà nói là nếu có chuyện gì xảy ra thì là do mình gây ra chứ ko pải cơ thể mình như thế.giải thích sao bà cũg ko hiểu.
    Em quyết định lại tiêm thuốc tiếp và nhất định ko xuốg nhà nấu cơm mặc kệ bà muốn chửi sao thì chửi. Nhưng thật là mình rất nguy hiểm à?

pelun Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

@_@ chửi thì chửi...vẫn phải đi khám bạn à...dám từ ko...chuyện dở hơi quá...đừng để ý...lo cho bạn cho con bạn đi

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

liên quan đến con mình mà, ban pải quyết liệt đi khám đi chứ

Khổ em. Bà mẹ chồng bắt đtrị theo cô bsĩ giám đốc bv phụ sản tỉnh. Còn em thì đi khám và đtrị từ lúc đầu cô trưởng khoa sản bv đa khoa tỉnh,cô này cách nhà 30km. Thế nên ko cho đi. Hôm nay em vẫn bị ra tiếp,em đã bảo chồng em cầm đơn thuốc đến mua rùi. Cầu trời phù hộ em bé cá voi nhà em. hic hic. Hàng ngày em cũng ko ăn uống đc gì nhiều,có ngày ăn bánh cuốn từ sáng xong nhịn tới tối ko muốn ăn,có ngày ăn đc nửa bát cơm,có ngày chả ăn hột cơm nào. hic. em còn bị giảm cân nữa. e bé gầy còm lắm nhỉ? có lẽ vì nghén wa'.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

trời đất, chồng chị làm gì, sao ko đưa chị đến bệnh viện đi, chị nên nhập viện để bác sĩ theo dõi, chồng chị pải kiên quyết trong chiện này chứ

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Như đã nói trong 3 tháng đầu thì thai có khả năng bóc tách do còn bám chưa chắc vào tử cung nên trong thời gian này nếu đã có tình trạng động thia thì cách tốt nhất là nghỉ ngơi tuyệt đối, thậm chí là nằm yên luôn đó, thuốc chỉ tác động hỗ trợ thêm thôi. Không cần thiết phải đi xa quá để khám đâu nha bạn.