Kết quả 1 đến 5 của 5
    oanhnguyen1993hn Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định Bị u nang trong khi có thai có ảnh hưởng gì đến thai nhi không?

Chào bác sĩ ! Tôi có thai và bị u nang buồng trứng, hiện nay thai đã được 22 tuần đi siêu âm bác sĩ nói vị trí rau bám đáy mặt trước mép rau bám qua lỗ trong cổ tử cung, vậy có nguy hiểm như thế nào đối với người mẹ và thai nhi? Khối u thì KT 105x74mm có ảnh hưởng gì trong những tuần thai thai tiếp không ạ?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi oanhnguyen1993hn Xem bài viết
    Chào bác sĩ ! Tôi có thai và bị u nang buồng trứng, hiện nay thai đã được 22 tuần đi siêu âm bác sĩ nói vị trí rau bám đáy mặt trước mép rau bám qua lỗ trong cổ tử cung, vậy có nguy hiểm như thế nào đối với người mẹ và thai nhi? Khối u thì KT 105x74mm có ảnh hưởng gì trong những tuần thai thai tiếp không ạ?
    Như vậy là thai bám thấp do có u buồng trứng. Bạn nên được phẫu thuật trong thời điểm này để lấy u. Bạn có thể tham khảo bài viết cụ thể dưới đây :

http://tudu.com.vn/vn/y-hoc-thuong-t...trung-va-thai/

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi oanhnguyen1993hn Xem bài viết
    Như vậy là thai bám thấp do có u buồng trứng. Bạn nên được phẫu thuật trong thời điểm này để lấy u. Bạn có thể tham khảo bài viết cụ thể dưới đây :

U buồng trứng và thai

Hong Ha Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trường hợp của bạn như vậy có thể là hiện tượng rau tiền đạo hoặc rau bám thấp. Điều này là không bình thường vì nó sẽ dễ gây hiện tượng chảy máu trong quá trình mang thai. Tuy nhiên ở tuổi thai này thì bánh rau vẫn còn có thể co lên được và vị trí rau bám sẽ thay đổi đáng kể để không gây nguy hiểm cho mẹ và bé trong quá trình chuyển dạ. Bởi vậy trong quá trình có thai bạn nên đi lại và làm việc nhẹ nhàng để tránh bị ra máu và hạn chế các loại thức ăn và đồ uống có chất kích thích như rượu, cafe, các loại gia vị cay nóng. Đặc biệt là tránh quan hệ tình dục bao gồm cả việc sờ nắn, kích thích vào các khu vực nhạy cảm như tuyến vú có thể làm tăng có bóp cơ tử cung gây chảy máu.

Theo dõi thai định kỳ để kiểm tra vị trí bánh rau, nếu vào những tuần cuối (từ tuần thứ 35 trở đi mà vị trí mép bánh rau vẫn bám qua lỗ trong cổ tử cung thì đó là rau tiền đạo thực sự bạn nên chọn một cơ sở y tế có đầy đủ dụng cụ cấp cứu và phẫu thuật trong quá trình chuyển dạ.

Vấn đề u nang buồng trứng khi khám thai bác sĩ sẽ tùy theo sự ảnh hưởng của u lên thai mà sẽ có chỉ định điều trị phù hợp. Tuy nhiên kích thước khối u của bạn cho thấy là rất lớn vì vậy bạn nên tuân theo chỉ định điều trị của bác sĩ nhé.

tham nguyenh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Rau thai của bạn như vậy là bán hơi thấp đó, bạn nên đi khám thai định kỳ theo sự tư vấn của bác sỹ. Đồng thời bạn cũng cần cẩn thận khi đi lại, cần vận động nhẹ nhàng, tránh làm việc nặng. Khối u của bạn như vậy là chưa lớn lắm nhưng cần được theo dõi để tránh những biến chứng không may.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 17
    Bài viết cuối: 30-03-2014, 11:13 AM
  2. U nang buồng trứng khổng lồ trong bụng thai nhi
    Bởi Hướng dương trong diễn đàn Nhi Khoa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-04-2013, 11:26 PM
  3. Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 30-07-2011, 05:37 PM
  4. Cẩm nang dinh dưỡng không thể bỏ qua trong thai kì
    Bởi Sakura88 trong diễn đàn Bà Mẹ Mang Thai
    Trả lời: 0