Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 16 đến 30 của 105
Like Tree4Likes

Chủ đề: mụn nhỏ li ti mọc ở môi

tkbm Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

có phải như này ko

Loire Đang Ngoại tuyến Banned

Hạt mầu trắng li ti ẩn dưới da” là biểu hiện của bệnh mụn trứng cá. Bản chất của tổn thương là do:

· Sự dầy sừng của phễu sừng quanh lỗ chân lông (nguyên nhân chưa rõ, tùy thuộc vào cơ địa mỗi người).

· Sự tăng tiết chất nhờn từ các tuyến bã nhờn đổ vào nang lông. Hiện tượng này có liên quan đến yếu tố nội tiết.

Khi đó các chất nhờn sẽ bị ứ trệ trong nang lông cho biểu hiện mụn đầu trắng li ti ẩn dưới da. Khi bạn nặn mụn sẽ kích hoạt vi trùng P.acnes ở da làm cho tổn thương viêm đỏ lên.

Điều trị mụn trứng cá, dù ở dạng nhẹ là chỉ gồm cồi trắng, là cả một nghệ thuật! Trước mắt bạn có thể tự chăm sóc da ở nhà như sau:

· Giữ sạch da bằng sản phẩm tẩy rửa thích hợp

· Không dùng mỹ phẩm

· Bảo vệ da chống nắng tốt

· Ăn nhiều rau xanh, uống nhiều nước, hạn chế ăn ngọt, quá mặn, béo

· Dùng các thuốc bôi trị mụn có bán trên thị trường như các thuốc có chứa tretinoin, adapalene hoặc kèm theo benzoyl peroxyd khi tổn thương sưng đỏ. Chú ý bôi thuốc thành lớp thật mỏng vào buổi tối, để suốt đêm và rửa sạch thuốc vào buổi sáng. Chú ý thao tác rửa mặt phải thật nhẹ nhàng.

Nếu sau khoảng hai tuần mà các tổn thương không giảm hoặc xuất hiện tổn thương mới thì bạn nên đến khám ở bác sĩ chuyên khoa Da Liễu.

Về nhiệt miệng là do cơ thể của bạn mất cân bằng về chuyển hóa, bạn cần ăn uống đầy đủ để bổ xung vitamin nhất là vitamin B2 và PP

Về hiện tượng bong da ở môi, Vào mùa Thu độ ẩm thấp, bạn cần phải ăn nhiều trái cây và uống nhiều nước, Tổ chức Y tế khuyến cáo với người lớn ngày uống 2 lít nước, nếu uống ít quá sẽ dẫn đến hiện tượng da khô nẻ.

Chúc bạn sức khỏe

virutchinh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Đúng như hình mà bạn tkbm đã đưa lên. theo như lời khuyên trên thì chưa có thấy cách chữa trị cụ thể, lẽ nào cách chữa khỏi lại phức tạp và khó hiểu vậy sao, mong Loire có thể nói rõ hơn nữa ! cám ơn Loire nhiều lắm

quangteo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi Cô 3 Xem bài viết
    Chào Bác Sĩ ! em hôm nay phát hiện mình cũng bị những mụn nhỏ li ti trên môi , không đau , k ngứa , ..truy tìm trên net , tình cờ phát hiện diễn đàn này ..mong các BS tư vấn giúp ... cảm ơn .
    mun trang o moi ban tui cung bi giong ban.nhung khi di kham o da lieu ho cung tra loi chung chung .nao la khong sao.sau do ban tui den trung tam tham my ,va bang phuong thuoc nao do hoac bang cach nao do khonmg ro ma ban tui da het.de tui hoi dia chi trung tam se mec bansau nha

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn Cô 3 mến, rất có thể bạn bị bệnh "giời leo", thông thường bệnh tự giới hạn mà không cầm điều trị đặc hiệu gì, bạn có thể uống Vit C và Vit PP để nâng cao sức đề kháng cho cơ thể.

t789210 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi TinY Xem bài viết
    Mình nghĩ bạn nên tới bv chuyenkhoa da liễu khám trực tiếp để các bs kiểm tra và điều trị nhé!
    minh cung da di kham da lieu nhung bac si noi day khong phai la mun trung ca, dot lazer hai lan cung khong het, hien tai thi hinh nhu co nguy co lan ra nhieu hon thi phai.

bachhadung Đang Ngoại tuyến Banned

giời leo là sao các bác? hic, mình nghe nói nhiều nhưng ko biết nó có dấu hiệu gì

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Giời leo thật ra là cách gọi của dân gian, từ y khoa thì gọi là bệnh Zona, đó là một tình trạng tự nhiên nổi bóng nước trên da, kèm theo cảm giác rất đau. Bạn có thể nhìn trong hình sau:

Bệnh này thường gặp trên những người từng bị thuỷ đậu. Saukhi khỏi bệnh virus thuỷ đậu không chết đi mà vẫn còn một số sống tiềm ẩn trong cơ thể người bệnh. Sau một thời gian dài có thể vài năm đến 10 -20 năm sau, nó có thể tái phát , nhưng ở dạng nhẹ hơn là chỉ nổi bóng nước ở một vùng nào đó của cở thể (đặc biệt theo phân phối thần kinh nên rất d8au)

Tuy nhiên, một số trường hợp viêm da tiếp xúc do vi trùng cũng dễ bị nhầm lần vớ giời leo, nhung các bóng nước này to hơn và thường có mủ;

Thân.

duongromance Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

nói túm lại là cái hình bạn tkbm đưa lên, về chứng mụn li ti ở môi không ảnh hưởng j đến sức khỏe phải không ?
    bạn loire trả lời chung chung quá không biết sao hic hic

quynhchi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

hic, nhìn cái hình thấy ghê quá, nghe cái này lây kinh lắm nè, đúng ko bác sỹ? mà nếu lỡ bị thì phải làm sao nhỉ?

MinhVo's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi tkbm Xem bài viết
    có phải như này ko
    Túm lại là những mụn nhỏ li ti ở môi này khồg phải là do virus hay bệnh giờ leo gì đó đâu.

Đây rất giống với một tình trạng mụn trứng cá đầu trắng , thường nó nổi trên mặt, có đầu trắng trên da, không nhô lên khỏi mặt da. Trong trường hợp của bạn này thì nó lại nổi trên môi.

Bệnh này hơi khó trị, bạn này nên đến bệnh viện da liễu để được bác sĩ hướng dẫn thì hay hơn.

Thân.

MinhVo's Avatar

Trích dẫn Gửi bởi quynhchi Xem bài viết
    hic, nhìn cái hình thấy ghê quá, nghe cái này lây kinh lắm nè, đúng ko bác sỹ? mà nếu lỡ bị thì phải làm sao nhỉ?
    Đúng là bệnh này có thể lây nhứng có thể chữa khỏi hoàn toàn nên bạn không cần lo sợ.

Chỉ có đều nó gây ra cảm giác rất đau thôi.

Khi gặp những người nổi như vậy bạn không nên xa lánh họ mà chỉ nên tránh không tiếp xúc với dịch tiết từ mụn mủ thôi.

Thân.

Neriol Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Híc mình cũng bị giống y chang bạn chủ topic. Vậy cuối cùng là phải đến bác sĩ ak? T.T

hanhtrinhcuocsong156 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi tkbm Xem bài viết
    có phải như này ko
    Mình cũng bị như bạn trước đi khám ở viện da liễu trung ương thì họ nói không ảnh hưởng gì đến sức khỏe chỉ ảnh hưởng đến thẩm mĩ nhưng trước đó mình có đọc một tài liệu trên báo về bệnh này nói rằng đó là bệnh do loại virut gi đó và một điều nữa là cái mụn này sau này còn xuất hiện nhiều hơn và xuất hiện cả ở khe vành của ( đầu Dương vật). mình đã có vợ và cũng đã có con nhưng rất lo về căn bệnh này vì mình thấy chúng ngày càng phát triển nhiều hơn. đôi lúc cũng cảm thấy hơi lăn tăn ngứa. các bác sĩ ở bacsi.com giúp mình hướng điều trị căn bệnh này với. nếu có hướng điều trị khỏi bệnh thì tốt quá. mình sẽ đến tận nơi điều trị theo hướng dẫn của các bác sĩ.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Như bạn nói làm mình nghĩ đến vi rút HPV, vi rút này gây bệnh sùi mào gà, cách tốn nhất để chuẩn đoán là bạn pải đi khám mới chính xác được, bệnh này lây qua đường sinh dục và để lại những biến chứng nguy hiểm, vì vậy bạn nên đi khám càng sớm càng tốt nhé.

Trang 2 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối