Kết quả 1 đến 5 của 5
Like Tree2Likes
  • 1 Post By ruby123
  • 1 Post By Dr.Vani

Chủ đề: làm thế nào để lưỡi sạch không còn những vết bám trắng....

kensaylxag Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định làm thế nào để lưỡi sạch không còn những vết bám trắng....

lưỡi tôi bị những mảng bám trắng bám trên khắp cả lưỡi .Tôi thường cạo lưỡi nhưng vẫn không sạch được hết ,và qua ngày sau lại bắt đầu có lại những mảng bám .có cách nào có thể làm sạch lưỡi ,mà những mảng bám không thể quay lại không thưa các bác sĩ

ruby123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Có những nguyên nhân sau:

1- Nấm trong miệng (oral candidiasis). Thường thấy ở trẻ em (oral thrust), lành tính. Ở người lớn thưòng do hệ thống miễn nhiễm suy yếu như trong các bệnh: tiểu đường, nhiễm siêu vi trùng (HIV, viêm gan...), bệnh ung thư, do miệng lưỡi bị khô như trong hội chứng Sjogren là 1 tình trạng viêm nhiều cơ quan trong người, gồm có khô mắt, miệng, các màng nhầy, thường đi kèm với viêm khớp dạng thấp, nguyên nhân không rõ.

2- Chứng bạch sản ở miệng (oral leukoplakia), lưỡi và các màng nhầy trong miệng bị đóng các mãn trắng. Nguyên nhân có thể do dùng nhiều rượu, hút thuốc, nhiễm siêu vi trùng, thiếu sinh tố... Một số nhỏ chứng bạch sản nầy có thể biến thành ung thư.

3- Bệnh của đường tiêu hóa như viêm loét bao tử, ruột.

Tôi khuyên bạn nên đến khám lại bác sĩ của bạn hoặc đến bác sĩ chuyên về da liễu để bác sĩ nhìn lưỡi của bạn thì chẩn đoán sẽ dễ dàng và chính xác hơn. Cách điều trị thì tùy thuộc nguyên nhân.Trong khi chờ đợi, bạn nên tiếp tục giữ gìn vệ sinh răng miệng. Súc miệng và đáng răng sau mỗi bữa ăn. Bạn có thể dùng chanh vắt nước ra hoà với muối và ngặm vào miệng, giữ vài phút trong miệng, lưỡi sau đó nhổ ra và súc miệng bằng nước ấm. Làm vài lần trong ngày. Chất chua của chanh và mặn của muối giúp sát trùng và làm tan các chất bợn trắng.
    nguồn: songkhoe.crctvn.org
    kensaylxag likes this.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn có thể cho mật ong vào lưỡi hoặc thêm ít chanh như vậy sẽ sạch hơn, tối trước khi ngủ nên ngậm chút nước muối sẽ tốt hơn cho răng miệng.
    kensaylxag likes this.

kensaylxag Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

tks ... tối nay mình sẽ làm thử

yeusuckhoe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mình cũng làm thử xem, lưỡi mình tuy không đóng thành mảng nhưng nó cũng lợn cợn trắng nhìn rất khó chịu