Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 79
Like Tree3Likes

Chủ đề: Help me!!! bệnh hôi miệng?

benhhoimieng Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Help me!!! bệnh hôi miệng?

tôi bị căn bệnh hôi miệng làm giao tiếp thật ko thoải mái, khi mà bạn bè thân mật cứ ngồi sát lại nói chuyện thì tôi lại phải lui xa 1 khoảng khiến nhiều khi làm cụt hứng của mọi người. Răng sâu rất nhiều, cái vỡ cái thì đã phải nhổ hẳn...
    hồi bé do có bệnh nên phải uống và tiêm rất nhiều kháng sinh nên răng vàng và rất xấu, lợi đã tụt rất nhiều, cao răng cũng có luôn.
    khi thay răng do sợ đau nên tôi ko dám nhổ răng nên cứ để răng dùn ra nên giờ sở hữu 1 hàm răng có 102.
    có bác sĩ chuyên khoa hay bạn nào am hiểu kiến thức về răng lợi giúp tôi khắc phục tình trạng này đc ko? ( các bài hướng dẫn đông y, ngậm trà, chải lưỡi... tôi đã đọc qua rồi, nó chỉ hữu dụng trong khoảng 15~30' là cùng. mùi hôi miệng của tôi mà chính tôi cũng cảm nhận đc )
    Rất mong có phương pháp tây y nào đó thật hiệu quả để khắc phục triệt để tình trạng này
    Mong sớm đc sự trợ giúp của mọi người.

xin cảm ơn trước hậu tạ sau
    manhtnt and bocrangsuthammy like this.

admin's Avatar
    admin Đang Ngoại tuyến Administrator

Mặc định Nguyên nhân hơi thở nặng mùi

Hôi miệng không phải là bệnh nguy hiểm nhưng nó ảnh hưởng không nhỏ đến đời sống tình cảm, các mối quan hệ của khổ chủ và gây khó chịu cho người đối diện. Chúng ta hãy cùng nhau tìm hiểu kỹ hơn về chứng bệnh này.

Nặng mùi do đâu?
    Trong hầu hết các trường hợp, nguyên nhân gây hơi thở nặng mùi đều từ trong khoang miệng - và đa phần chúng bắt nguồn từ cuối lưỡi. Lưỡi bạn giống như một tấm thảm dày mà những vi khuẩn gây mùi hôi cứ trú trong những lỗ rất nhỏ của tấm thảm đó. Có khoảng 600 loại vi khuẩn khác nhau sống trong miệng bạn, và chúng tạo ra rất nhiều chất nặng mùi khác nhau. Dưới đây là những lý do phổ biến:
    Miệng khô
    Đây là nguyên nhân hàng đầu. Nước bọt giúp làm sạch và làm ẩm khoang miệng, nhưng khi không có đủ nước bọt, các tế bào chết tích tụ trên lưỡi, lợi và bên trong má, sau đó sẽ phân hủy và tạo ra mùi hôi. Điều này giải thích tại sao hơi thở của bạn lại thường nặng mùi nhất vào buổi sáng bởi miệng của bạn bị khô đi trong lúc ngủ.
    Các bệnh lý khác
    Đôi khi hơi thở nặng mùi cũng là tấm gương phản ánh tình trạng bệnh tật của bạn. Các bệnh tai mũi họng như viêm xoang, viêm amidan, viêm họng là bạn đồng hành của chứng hôi miệng. Chúng tạo ra nhiều vi khuẩn hơn mức thông thường ở trong miệng khiến cho miệng trở nên nặng mùi.
    Điều này cũng xảy ra tương tự với bệnh viêm phế quản và các bệnh viêm đường hô hấp trên. Nếu bạn bị mắc chứng táo bón hoặc những vấn đề liên quan đến dạ dày thì hơi thở của bạn cũng không được dễ chịu cho lắm. Bệnh viêm phổi mãn tính thường khiến cho hơi thở có mùi hôi hám trong khi bệnh suy thận lại khiến hơi thở có mùi cá ươn.
    Chế độ ăn uống
    Những người theo chế độ ăn ít carbohydrate thường dễ mắc chứng hôi miệng bởi cơ thể phải đốt cháy lượng mỡ dự trữ, tạo ra một hợp chất hữu cơ gọi là ketones, gây ra mùi khó chịu. Bên cạnh dó, việc ăn các loại thực phẩm có mùi như hành, tỏi cũng khiến hơi thở bạn không được thơm.
    Lượng dầu trong hai loại gia vị này ngấm vào trong máu, đưa tới phổi và thải ra từ từ qua hơi thở. Phải mất 24 giờ thì mùi hành tỏi mới biến mất. Đừng quên rằng rượu champagne cũng là một thủ phạm bởi nó chứ rất nhiều đường khiến cho dạ dày sau khi phân hủy xong sẽ tạo ra một thứ mùi rất chua và mùi này lại thoát ra ngoài theo đường miệng.
    Hút thuốc lá
    Hút thuốc lá khiến miệng khô, tạo ra một thứ mùi rất khó chịu. Những người hút thuốc lá thường mắc các bệnh về nướu (lợi) - điều này cũng gây ra hơi thở nặng mùi cho miệng.

Nên gặp nha sĩ ít nhất là 2 lần/năm để loại bỏ các nguy cơ gây hôi miệng từ răng miệng
    Làm thế nào để phát hiện?
    Muốn hay không, bạn vẫn phải thừa nhận có lúc bạn lo lắng về hơi thở của mình. Trên thực tế, ai cũng có thể là nạn nhân của chứng hôi miệng nhưng không phải ai cũng nhận ra điều đó. Và hãy dè chừng nếu bạn đang đọc những dòng này với nụ cười tự mãn. Rất có thể chỉ sáng mai thôi, khi thức dậy bạn sẽ thấy khó chịu với chính miệng của mình.
    Các nha sĩ khuyên rằng có những cách thông thường nhất để bạn tự "chẩn bệnh" cho mình như: khum tay trước miệng và mũi, hà hơi rồi ngử; liếm cổ tay rồi ngửi; ngửi đầu thu âm của điện thoại ngay sau khi sử dụng. Nhưng cách hiệu quả nhất để phát hiện xem hơi thở của bạn có nặng mùi không là yêu cầu ai đó ngửi hơi thở của bạn và trả lời thật trung thực. Còn nếu bạn vẫn nghi ngờ trong e ngại thì bạn nên gặp riêng nha sĩ. Bác sĩ của bạn sẽ có cách truyền thông điệp trung thực cho bạn một cách dễ chịu nhất.
    6 bước để hơi thở thơm tho
    Đánh răng tối thiểu 2 lần/ngày: Nghe có vẻ đơn giản, nhưng nó thực sự là biện pháp tốt nhất vì nó giúp loại bỏ vi khuẩn trên lớp men răng. Bạn nên chọn loại bàn chải có độ mềm thích hợp và thay bàn chải ba tháng/lần hoặc sớm hơn nếu lông bàn chải đổi màu, mòn hoặc biến dạng.
    Việc đầu tư một chiếc bàn chải răng bằng máy cũng hoàn toàn là xứng đáng vì nó giúp loại bỏ vi khuẩn tốt hơn so với bàn chải thông thường. Tuy nhiên cần nhớ thay đầu bàn chải thường xuyên.
    Khi đánh răng, nhớ chải nhẹ lưỡi, đặc biệt chú ý tới phần 1/3 giữa lưỡi, để quét sạch vi khuẩn khu trú. Nếu không muốn dùng bàn chải, cũng có thể sử dụng đầu của một chiếc thìa nhựa để nạo lưỡi nhưng nhớ không chạm vào phần cuối lưỡi - đó là nơi tập trung các vị giác quan trọng nhất của bạn.
    Sử dụng chỉ nha khoa: Nó không chỉ giúp bạn hết giắt răng mà còn giúp bạn giảm thiểu nguy cơ mắc các bệnh về nướu (lợi).
    Uống nhiều nước: Điều này giữ cho miệng bạn luôn ẩm ướt - cách hiển nhiên là tốt nhất để giảm bớt nguy cơ cho hơi thở nặng mùi. Nhai kẹo cao su (tốt nhất là loại không đường) hoặc mút kẹo là cách kích thích tuyến nước bọt hoạt động để loại bỏ các mẩu thức ăn thừa và vi khuẩn.
    Thường xuyên gặp nha sĩ: Nên gặp nha sĩ ít nhất là 2 lần/năm để loại bỏ các nguy cơ gây hôi miệng từ răng miệng.
    Luôn ăn sáng: Điều này giúp tuyến nước bọt hoạt động tốt hơn để làm sạch miệng.
    Súc miệng trước khi đi ngủ: Phương pháp đơn giản này giúp loại bỏ những loại vi khuẩn sinh sôi vào ban đêm. Bạn có thể dùng nước muối loãng hoặc tự chế loại nước súc miệng thơm tho cho riêng mình theo công thức sau: 1 muỗng cồn hoa oải hương, 1 muỗng cồn hoa cúc vạn thọ (calendula), 2 muỗng nước cây lô hội, 2 muỗng nước đun dôi để nguội, 2 muỗng dầu thực vật, 5 giọt tinh dầu bạc hà trộn đầu, dùng khoảng 60ml/tối. (Dung dịch này có thể bảo quản để sử dụng trong 6 tháng).

(Sưu tầm)

lvd_hyd Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn có thể chữa đc bằng thuốc đông y,nó giảm bớt rất nhiều đấy,bạn vào đây tìm hiểu thêm nhé:http://thuocdongy.oni.cc/

hana Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn có thể cho mình 1 số địa chỉ khám răng về vấn đề hôi miệng dc ko, vấn đề này cũng tế nhị nên khó mà nói với bác sĩ lần đầu khám. Nếu bạn biết chỗ nào bạn sĩ chuyên trị hôi miệng thì càng tốt. Cảm ơn bạn nhìu

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

bạn cứ đến bệnh viện răng hàm mặt khám bạn à, bạn hoàn toàn có thê yên tâm ko có gì ngại cả, các bác sĩ gặp trường hợp này nhiều, hơn nữa khi khám đều đeo khẩu trang nên ko sao đâu bạn.

thường thì khả năng chữa hết bệnh này là bao nhiu % vậy bạn, chi phí có mắc ko

bacsirang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

xin lỗi các bác,tôi là bs Khởi
    đt: 0916888242
    phong khám nha: 36A B1 tôn thất tùng - đống đa hn
    năm 2008 tôi có nghiên cứu cùng với bs thạcsỹ Tuấn về bệnh hôi miệng và cách điều trị triệt để bệnh này,phí điều trị chẳng đáng bao nhiêu nhưng phụ thuộc vào nhiều nguyên nhân.
    các bạn muốn chữa có thể đến phòng khám của tôi ngoài h từ 17h-20h hàng ngày.
    tôi khám tư vấn miễn phí cho các bạn.
    rất may đã có rất nhiều người bị hôi miệng đã đc điều trị khỏi nên mạo muội thông báo cho mọi nguoi biết tham khảo
    Lần sửa cuối bởi bacsirang, ngày 16-03-2011 lúc 02:17 AM.

ở hn lận hả, bác sĩ có biết ai trị bệnh này ở tphcm ko

hừm ,bệnh này ở nước ngoài thì chữa phổ biến ngoài hà nội thì được biết chỉ có tôi và thạc sỹ Tuấn viện rang hàm mặt có làm nghiên cứu riêng về bệnh này mà thôi,còn tp hcm chưa thấy ai nghiên cứu hay báo cáo gì,nhưng cũng có thể có bs chữa đc
    bạn có thể đến 263 trần hưng đạo quận 1 tìm bác sỹ tường Vi hoặc ánh Như nhờ tư vấn cách chữa hộ,chúc bạn mau chữa bệnh này khỏi,tôi nói trước sau khi điều trị nguyên nhân chính thì cần duy trì 6 tháng bạn nhé,

mà tôi nói luôn là chữa nguyên nhân và dùng thuốc phụ trợ đúng cách thì khỏi 100% nghen bạn trẻ.
    đừng có lo.

còn nguyên nhân thì chia theo như sau về độ hay gặp ,bác admin cũng nêu lên một số nguyên nhân đúng rồi đó:
    - viêm lợi viêm nướu,túi lợi bệnh lý,lợi trùm rất rất hay gặp
    - răng sâu hố rãnh,sâu kẽ rắt thức ăn
    - khe hở kẽ giữa các răng rộng rắt thức ăn
    - hàm răng khấp khểnh cái trong cái ngoài
    - hội trứng khô miệng
    - bệnh khác như bệnh tai mũi họng,đái tháo đường,lậu giang mai lao miệng,viêm loét hoại tử miệng
    - đồ ăn thức uống có mùi,thuốc lá
    điều trị gồm 2 bc:
    + điều trị nguyên nhân
    + điều trị duy trì
    đó bác vác cái này đến đập vào mặt mấy tay bs phòng khám răng nào họ cũng sẽ chữa đc cho bác khỏi nếu tay bs đó có học qua về răng hàm mặt tử tế.
    thế nhé.không nói lan man dài dòng nữa.
    decay_ytb likes this.

cảm ơn bác sĩ nhìu, bác sĩ nói thía cũng yên tâm

ha222 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Bác sĩ tư vấn giúp tôi với!

Trích dẫn Gửi bởi bacsirang Xem bài viết
    xin lỗi các bác,tôi là bs Khởi
    đt: 0916888242
    phong khám nha: 36A B1 tôn thất tùng - đống đa hn
    năm 2008 tôi có nghiên cứu cùng với bs thạcsỹ Tuấn về bệnh hôi miệng và cách điều trị triệt để bệnh này,phí điều trị chẳng đáng bao nhiêu nhưng phụ thuộc vào nhiều nguyên nhân.
    các bạn muốn chữa có thể đến phòng khám của tôi ngoài h từ 17h-20h hàng ngày.
    tôi khám tư vấn miễn phí cho các bạn.
    rất may đã có rất nhiều người bị hôi miệng đã đc điều trị khỏi nên mạo muội thông báo cho mọi nguoi biết tham khảo
    Tôi bị hôi miệng do khô miệng mãn tính từ khi còn nhỏ. Tôi không bị sâu răng, nha chu, dạ dày .... hay bất cứ gì khác mà bị hôi miệng do miệng thiếu nước bọt, vi khuẩn tích tụ lại và gây hôi. Mùi hôi chỉ hết khi ăn gì đó, có lẽ vì tuyến nước bọt lúc đó tiết ra nhiều hơn. Tôi đọc trên mạng thấy có người bị như tôi và uống thuốc Halogyl thì thấy hết bệnh( không biết hết hẳn hay tạm thời). Tôi cũng đang muốn thử loại thuốc này xem sao. Ngoài ra tôi còn biết có thuốc Salagen(pilocarpine) có tác dụng làm tăng tiết nước bọt nhưng thuốc này có rất nhiều tác dụng phụ nguy hiểm nên tôi không dám thử. Và tôi cũng biết là hiện chưa có thuốc nào chữa được chứng khô miệng dứt điểm. Tôi đã từng dùng thử SulfarlemS25 nhưng uống hết 20 viên mà không thấy thay đổi được gì nên thôi. Tôi đã đi lấy cao răng, đánh răng nhiều lần/ngày, cạo lưỡi, rồi thì uống nhiều nước, nhai kẹo cao su không đường, ăn nhiều rau... vậy nhưng miệng tôi vẫn luôn bị thiếu nước bọt. Không bị khô miệng đến mức khi ăn phải uống kèm nhiều nước hay đêm ngủ phải dậy uống nước vì khát nhưng lại luông làm cho hơi thở bị hôi. Tôi hoàn toàn khỏe mạnh và không mắc bệnh gì khác cả. Mong bác sĩ tư vấn giúp tôi với!
    Lần sửa cuối bởi ha222, ngày 27-03-2011 lúc 02:57 PM.

Tôi bị hôi miệng do khô miệng mãn tính từ khi còn nhỏ. Tôi không bị sâu răng, nha chu, dạ dày .... hay bất cứ gì khác mà bị hôi miệng do miệng thiếu nước bọt, vi khuẩn tích tụ lại và gây hôi. Mùi hôi chỉ hết khi ăn gì đó, có lẽ vì tuyến nước bọt lúc đó tiết ra nhiều hơn. Tôi đọc trên mạng thấy có người bị như tôi và uống thuốc Halogyl thì thấy hết bệnh( không biết hết hẳn hay tạm thời). Tôi cũng đang muốn thử loại thuốc này xem sao. Ngoài ra tôi còn biết có thuốc Salagen(pilocarpine) có tác dụng làm tăng tiết nước bọt nhưng thuốc này có rất nhiều tác dụng phụ nguy hiểm nên tôi không dám thử. Và tôi cũng biết là hiện chưa có thuốc nào chữa được chứng khô miệng dứt điểm. Tôi đã từng dùng thử SulfarlemS25 nhưng uống hết 20 viên mà không thấy thay đổi được gì nên thôi. Tôi đã đi lấy cao răng, đánh răng nhiều lần/ngày, cạo lưỡi, rồi thì uống nhiều nước, nhai kẹo cao su không đường, ăn nhiều rau... vậy nhưng miệng tôi vẫn luôn bị thiếu nước bọt. Không bị khô miệng đến mức khi ăn phải uống kèm nhiều nước hay đêm ngủ phải dậy uống nước vì khát nhưng lại luông làm cho hơi thở bị hôi. Tôi hoàn toàn khỏe mạnh và không mắc bệnh gì khác cả. Mong bác sĩ tư vấn giúp tôi với!

Xin lỗi bạn,hôm nay tôi mới qua trả lời được do quá bận.
    1) Bạn bị khô miệng là hội chứng nên có thể do rất nhiều nhóm nguyên nhân , bởi vậy điều trị khỏi bệnh này cần kết hợp giữa Bs răng hàm mặt và Bs nội tiết , do đó điều trị đương nhiên rất khó khăn và kéo dài,nhưng vẫn có thể điều trị được.
    2) Bạn không nên uống thuốc bừa bãi như thế,bởi vì là hội trứng khô miệng nên có thể do nhiều nguyên nhân,vậy nên cũng có khả năng bệnh nhân đó gặp may khi uống thuốc đó phù hợp với nguyên nhân gây bệnh nên khỏi . Nhưng khả năng này rất ít khi có được , bạn nên lưu ý.
    3) Thuốc Pilocarpine có tăng tiết nước bọt nhưng là tăng do tác dụng của thuốc,nghĩa là dừng thuốc thì lại bị như cũ.
    4) Nếu bạn chưa có điều kiện điều trị hoàn toàn thì phải dùng thuốc, lại là thứ mà bạn thấy bán rất nhiều tại các siêu thị, và không có tác dụng phụ nào, đó là XYLITOL - KẸO XYLITOL, theo nghiên cứu mới nhất của chúng tôi thực hiện tại VN thì XYLITOL giúp tăng lượng nước bọt lên 1,3 - 1,76 lần bình thường và kéo dài tác dụng trong 3 giờ ,tuy nhiên tác dụng giảm dần theo thời gian,vậy khuyến cáo cho bạn dùng 1 viên XYLITOL nhai kỹ 15 phút sau đó 2 giờ sau dùng lại, Xylitol là 1 loại đường không chuyển hóa được đối với các vi khuẩn trong miệng và kích thích tăng tiết nước bọt tạm thời .
    5) Bạn muốn chữa trị triệt để thì cần làm một số xét nghiệm và chụp 1 số loại phim về tuyến nước bọt tìm nguyên nhân sau đó sẽ kết hợp phác đồ hoàn chỉnh có sự tham gia của 2 BS nội tiết và bs răng hàm mặt.Thời gian điều trị khoảng 2 năm tùy nguyên nhân, chi phí thay đổi tùy nguyên nhân nhưng nói chung là khá tốn kém nếu tính tổng chi phí ,còn chi phí hàng tháng thì không nhiều lắm.
    6) Hội trứng khô miệng là bệnh mắc phải khó nhất trong điều trị bệnh hôi miệng mãn tính.
    Chúc bạn may mắn và thành công trong cuộc sống.

ha222 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Cảm ơn bác sĩ!

Xin lỗi bạn,hôm nay tôi mới qua trả lời được do quá bận.
    1) Bạn bị khô miệng là hội chứng nên có thể do rất nhiều nhóm nguyên nhân , bởi vậy điều trị khỏi bệnh này cần kết hợp giữa Bs răng hàm mặt và Bs nội tiết , do đó điều trị đương nhiên rất khó khăn và kéo dài,nhưng vẫn có thể điều trị được.
    2) Bạn không nên uống thuốc bừa bãi như thế,bởi vì là hội trứng khô miệng nên có thể do nhiều nguyên nhân,vậy nên cũng có khả năng bệnh nhân đó gặp may khi uống thuốc đó phù hợp với nguyên nhân gây bệnh nên khỏi . Nhưng khả năng này rất ít khi có được , bạn nên lưu ý.
    3) Thuốc Pilocarpine có tăng tiết nước bọt nhưng là tăng do tác dụng của thuốc,nghĩa là dừng thuốc thì lại bị như cũ.
    4) Nếu bạn chưa có điều kiện điều trị hoàn toàn thì phải dùng thuốc, lại là thứ mà bạn thấy bán rất nhiều tại các siêu thị, và không có tác dụng phụ nào, đó là XYLITOL - KẸO XYLITOL, theo nghiên cứu mới nhất của chúng tôi thực hiện tại VN thì XYLITOL giúp tăng lượng nước bọt lên 1,3 - 1,76 lần bình thường và kéo dài tác dụng trong 3 giờ ,tuy nhiên tác dụng giảm dần theo thời gian,vậy khuyến cáo cho bạn dùng 1 viên XYLITOL nhai kỹ 15 phút sau đó 2 giờ sau dùng lại, Xylitol là 1 loại đường không chuyển hóa được đối với các vi khuẩn trong miệng và kích thích tăng tiết nước bọt tạm thời .
    5) Bạn muốn chữa trị triệt để thì cần làm một số xét nghiệm và chụp 1 số loại phim về tuyến nước bọt tìm nguyên nhân sau đó sẽ kết hợp phác đồ hoàn chỉnh có sự tham gia của 2 BS nội tiết và bs răng hàm mặt.Thời gian điều trị khoảng 2 năm tùy nguyên nhân, chi phí thay đổi tùy nguyên nhân nhưng nói chung là khá tốn kém nếu tính tổng chi phí ,còn chi phí hàng tháng thì không nhiều lắm.
    6) Hội trứng khô miệng là bệnh mắc phải khó nhất trong điều trị bệnh hôi miệng mãn tính.
    Chúc bạn may mắn và thành công trong cuộc sống.[/QUOTE]

Tôi cảm ơn bác sĩ vì đã đọc bài của tôi và cho tôi lời khuyên. Tôi cũng biết là hội chứng khô miệng mãn tính là khó trị nhất trong các nguyên nhân gây hôi miệng. Theo bác sĩ nói thì cần điều trị kết hợp giữa bác sĩ RHM và bác sĩ nội tiết. Vậy nếu tôi điều trị thì sẽ phải đi khám ở 2 khoa khác nhau đúng không ạ? Và tôi nên đi đến bệnh viện nào để thực hiện việc điều trị này cho hiệu quả? (tôi ở Hà Nội). Tôi cũng mong bác sĩ cho tôi biết chi phí hàng tháng thì sẽ hết khoảng bao nhiêu?
    Chân thành cảm ơn bác sĩ nhiều!

Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối