Kết quả 1 đến 14 của 14
    n0ter Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Bị sưng 1 bên má??

Em cũng hok bít lí do seo mà bị sưng lun.ngủ dậy thì thấy bị đã 3,4 ngày rồi. Bị sưng má phải tình trạng là khi ấn dô cũng không thấy đau,chỉ đau khi cử động hàm để ăn uống thôi,lúc đầu cũng tưởng là do răng nên sưng nhưng mà răng cỏ thì bình thường hok thấy đau nhức gì hết.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Một là bạn bị sưng chân răng, hai là bị viêm nứa, nếu bị viêm nứa, bạn pải đi rút tủy.
    Việc này ko đau đâu bạn, mình đã từng làm rồi. Cứ tưởng bị nhức răng, nhưng mua thuốc uống hoài ko hết, cuối cùng đi khám, bác sĩ bảo viêm tủy, rút tủy hư ra rồi trám lại, hơi mất thời gian một chút nhưng ko đau nữa.

bachhadung Đang Ngoại tuyến Banned

Theo như mô tả của Noter có thể do những trường hợp sau:
    do mụn, do sưng viêm nếu răng hoặc do bị quai bị. Nếu do bị quai bị thì rất nguy hiểm cần phải đi khám để có lời khuyên kịp thời từ bác sĩ. bạn tham khảo thêm thông tin này nhé:
    Sưng đau vùng má dưới mang tai kèm sốt có thể là biểu hiện của bệnh quai bị, nhưng cũng có thể do những nguyên nhân khác như viêm hạch dưới hàm, viêm mủ chân răng... Vì vậy trước khi kết luận là quai bị, bệnh nhân cần được bác sĩ khám kỹ lưỡng.

Quai bị là bệnh truyền nhiễm cấp tính do một loại siêu vi gây ra. Bệnh lây chủ yếu qua nước bọt khi nói chuyện, ho, hắt hơi… Bệnh đặc trưng bởi sưng đau tuyến nước bọt chủ yếu là tuyến mang tai, một bên hoặc hai bên, đôi khi có biến chứng viêm tuyến sinh dục, viêm màng não, viêm tụy và một số cơ quan khác. Nếu không có biến chứng, bệnh tự hồi phục sau 7-10 ngày.

Ở nam giới, cứ 10 người bị quai bị thì 2-3 người bị viêm tinh hoàn, thường gặp ở thanh thiếu niên đã dậy thì, hiếm gặp ở người chưa dậy thì hay trên 50 tuổi. Viêm tinh hoàn xuất hiện 7-10 ngày sau viêm tuyến mang tai (có thể xảy ra cùng lúc), đa số bị viêm tinh hoàn một bên, một số trường hợp bị viêm tinh hoàn hai bên (khoảng 15%). Khi bị viêm, tinh hoàn đau và sưng to thường kèm sốt.

Một phần ba số bệnh nhân bị viêm tinh hoàn sẽ bị teo tinh hoàn 2-6 tháng sau đó. Như vậy, sau khi bị quai bị, chỉ một số bệnh nhân bị viêm tinh hoàn, một số ít bệnh nhân bị teo tinh hoàn và một số rất ít bị teo tinh hoàn cả hai bên.

Chỉ những trường hợp bị teo luôn cả hai tinh hoàn mới dẫn tới vô sinh. Vì vậy những trường hợp quai bị có viêm tinh hoàn hai bên, để duy trì khả năng sinh sản (dành cho những thanh niên chưa lập gia đình hoặc chưa có con) có thể đến các trung tâm điều trị vô sinh xin trữ lạnh tinh trùng khi chất lượng và số lượng tinh trùng chưa bị giảm nhiều.

Ngoài việc chủng ngừa cho người chưa mắc bệnh, không có thuốc đặc trị cho người đang mắc bệnh cũng như không có thuốc ngăn chặn tinh hoàn đừng bị viêm hay đã bị viêm đừng bị teo. Các thuốc dùng chỉ để điều trị triệu chứng như là chống viêm phù nề, giảm đau, hạ sốt.

Nên tránh đứng gần, nói chuyện trực tiếp với người đang bị quai bị để tránh bị lây. Người đang bị quai bị nên mang khẩu trang, nằm nghỉ ngơi tránh đi lại vận động nhiều.

Tốt hơn hết là chủng ngừa quai bị, nhất là ở nam giới dậy thì, thiếu niên và người trưởng thành chưa có miễn dịch chống quai bị. Những người đã bị quai bị một lần rồi sẽ có miễn dịch suốt đời.

Trường hợp bạn trai của bạn ngoài việc nghỉ ngơi hạn chế vận động, cần theo dõi có sưng đau ở tinh hoàn không. Nếu sau 10 ngày mà không có triệu chứng gì thì hi vọng sẽ không sao.

Thân mến.

Bác sĩ CKI PHẠM NAM VIỆT

Phòng khám nam khoa Bệnh viện Đại học Y dược TP.HCM

tuointnd Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

em cũng đang ở trường hợp như bạn trên.răng thì ko sao hết nhưng khi ăn uống,cử động miệng thì thấy đau và cách đây 1 tháng em cũng đã từng bị thế này ,sau khi uống thuốc thì khỏi và bây giờ lại tái phát.cho em hỏi có phải em bị viêm tuyến nươc bọt hay không và điều trị như thế nào ạ?

tieuthu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình cũng bị sưng 1 bên má trái, không fải quai bị vì nó sưng ở má chứ ko fải ở dưới tai. Sưng hơn tuần ui. Mình uống thuốc nên cũng đã đỡ hơn rồi nhưng mình ko bít có bị gì ko vì mình chưa đi khám bs. Mình sợ có ảnh hưởng đến não do lúc còn sưng mình chận vào má thấy đau và chận vào đầu bên trái cũng thấy hơi đau. Ko bít có sao ko nhưng hôm nay đở rồi nên mình cũng ko đi khám. Liệu có bị gì ko. Giúp mình với. Mình có cần đến bác sĩ ko.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu thời gian đã kéo dài thì bạn nên đi bác si, việc khám sẽ nhanh thoy bạn à, như bạn nói đó, răng tóc là góc con người nên việc ảnh hưởng đương nhiên là ko nhỏ đâu, bạn nên đi khám nhé.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Trước tiên cần loại từ các bệnh lí như quai bị, bạch hầu...Tốt nhất là các bạn nên đi khám bác sĩ khi bệnh kéo dài và nặng lên.

tran thanh thao Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Nghe các bạn nói thì có biểu hiện như mình, sưng trong má, có mủ! sờ thấy như có 1 cục nhưng chụp phim k phải là khối U! Mình cũng đã bị sưng 5 lần trong vòng 4 tháng! mình đã đi khám, bsi chụp phim, cho uống thuốc có đỡ nhưng không khỏi hoàn toàn vì nó đã trở lại. bác sỹ nói bị viêm nha chu. những làn sau mình không uống thuốc nó cũng tự khỏi. mình đưa ra vấn đề này là để các bạn đỡ lo lắng và tìm ra biện pháp để má không sưng lại!
    chúc các bạn khỏe mạnh!

trinhv4nh4u Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mấy pác ơi zúp em vs.em bị (xưng hay trật quai hàm) em cũng ko píc nhưng mà nó bị ở zưới tai bên phải,mà ko thấy đau j` hết,lúc ngáp thì thấy nó bị vướng qua bên phải em càng phát triển thì nó bị càng rõ cũng khoãng 2 năm rùi mà ko píc cách chữa trị j` hjx' ,mấy pác zúp em vs em cảm ơn

mấy pác ơi zúp em vs.em bị (xưng hay trật quai hàm hay bị quai bị) em cũng ko píc nhưng mà nó bị ở zưới tai bên phải,mà ko thấy đau j` hết,lúc ngáp thì thấy nó bị vướng qua bên phải em càng phát triển thì nó bị càng rõ cũng khoãng 2 năm rùi mà ko píc cách chữa trị j` hjx' ,mấy pác zúp em vs em cảm ơn
    Lần sửa cuối bởi trinhv4nh4u, ngày 24-04-2012 lúc 12:44 PM.

yeukhoahoc Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nhiều khi là viêm khớp thái dương hàm đó bạn !

j. viêm khớp có ảnh hưởng j` tới sức khỏe ko j. mình muốn cho nó hết thì làm sao đi bác sĩ thì bác sĩ nào mới đúng ?

baochilam Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

minh cung đang bị sưng má phải đây, hôm nay là 4 ngày rồi, nhưng mà k đau gì hết, ấn cũng k đau.ăn cũng k đau. cách đây 1 tháng mình cũng bị sưng thế này rồi tự khỏi sau 5,6 hôm gi đó, giờ lại tái phát, chẳng hỉu bị bệnh gì nữa. huhu, cả nhà có ai biết k. giúp mình với.

binhhoa Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Sau 1 tuần mà không hết thì đi khám tai mũi họng nha bạn!