Kết quả 1 đến 11 của 11
    thubui's Avatar
    thubui Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Đang ở
    HCM

Mặc định Tức ngực khó thở, tim đập nhanh, mặt đỏ bừng ....

Chào các BS,

E 25 tuổi, 2 tháng gần đây e hay bị khó thở, tim đập nhanh, mặt đỏ bừng, cảm giác hơi nặng mặt và chân tay mỗi khi tim nhanh như vậy nhất là ban đêm. Trước đây e cũng từng bị cảm giác này nhưng mức độ nhẹ và tự hêt sau đó. Bây giờ, ngày nào e cũng mệt và khó thở. Đi khám ở PK Tâm Đức siêu âm tim bình thường, X quang tim phổi cũng bt, điện tâm đồ lúc nhanh lúc chậm. BS kết luận e bị rối loạn nhip tim. Cho e hỏi thực ra tình trạng của em là bệnh gì và nguyên nhân tại sao lại rối loạn nhịp tim. Vì thực sự lí luận giải thích BS khám vừa qua e ko thấy an tâm. e còn bị bệnh loãng xương và viêm mũi họng mãn tính. Mong nhận được sự giải đáp và giúp đỡ của các bác sĩ, các bạn....

E xin chân thành cảm ơn!

minhduc2310's Avatar
    minhduc2310 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn thubui, hiện tại trường hợp của bạn mình không thể kết luận chắc chắn bạn bị bệnh j được vì chẩn đoán các bệnh lý tim cần phải thắm khám làm sàng mới có thể kết luận chắc chắn được, tuy nhiên mình xin đưa cho bạn vài lời khuyên như sau :
    + Bạn đang có biểu hiện rối loạn nhịp tim , mà rối loạn nhịp tim thì xảy ra ở rất nhiều bệnh lý, tư nhẹ cho tới nặng, một số trường hợp thường là biểu hiện sớm của suy tim , vì vậy bạn nên đến hẳn các bệnh viện lớn như 115 chẳng hạn, ở đấy các bác sỹ có kinh nghiệm nhiều hơn và chẩn đoán chính xác hơn, việc chỉ dựa vào siêu âm hay các biện pháp cận lâm sàng để chẩn đoán bệnh lý về tim là chưa đủ đâu, bạn cũng không nên lo lắng quá .
    + Ngoài ra, các rối loạn vể nội tiết như : cường giáp chẳng hạn, cũng có thể dân tới nhưng thay đổi về nhịp tim, các triệu chứng như mặt đỏ bừng, thân nhiệt tăng cao hơn bình thường nữa đấy bạn ạ, vì thế để xác định rõ nguyên nhân thì bạn nên đi khám cả về tim lẫn nội tiết xem sao nhé .
    Chúc bạn mau khoẻ , nhớ đi khám sớm đi bạn ạ , thân ^^

thubui's Avatar
    Đang ở
    HCM

Cám ơn BS nhiều nhé!

thubui's Avatar
    Đang ở
    HCM

Bạn BS minhduc2310 ui,
    mình đi khám ở 115 rùi nè ( dễ bị dụ lém) , hihi. BS lại nói mình bị rối loạn thần kinh chức năng, ko hiểu lần này là sao nữa đây! Hic, sao mà nhìu bệnh quá!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn thubui
    Rối loạn thần kinh chức năng mà bạn đề cập tới chắc có lẻ là tình trạng rối loạn hệ thần kinh thực vật là hệ thần kinh điều khiển sự hoạt động của hệ thống cơ quan nội tạng của cơ thể trong đó có hệ tim mạch. Mình chỉ xin giải thích rỏ cho bạn ở diểm này: bác sĩ ở bệnh viện đầu tiên mà bạn tới khám kết luận là bạn bị loạn nhịp tim thì đây là một triệu chứng thôi chứ chưa phải là tên một bệnh lý cụ thể, c bác ở 115 chẩn đóan bạn bị rối loạn hệ thần kinh thực vật thì đây cũng chỉ là kết luận ở mức hội chứng thôi chứ cũng không phải là bệnh lý cụ thể. Đây là một thủ thuật của bác sỹ khi chưa tìm ra bệnh lý cụ thể thì cứ ghi vào dòng chẩn đoán tên của triệu chứng hay hội chứng.
    Điều này nói lên rằng qua thăm khám lần đầu tiên chưa chắc đã có thể dưa ra chẩn đoán bệnh ngay mà cần một thời gian dài để tìm ra chẩn đoán chính xác.
    Bạn có nói rằng bạn mới 25 tuổi mà đã bị loãng xương đây là một điểm rất đáng để lưu ý nhé bạn vì rằng bệnh loãng xương có thể nói là một bệnh lý của tuổi già, nếu mà bạn đang bị mắc bệnh loãng xương thì dây có thể là một rối loạn về nội tiết đấy, và rối loạn này cũng có thể giải thích cho triệu chứng tim mạch của bạn đấy. Mình không biết bạn đã nói về tình trạng loãng xương của mình cho bác sĩ chưa!!! Diều này có thể giúp ích cho chẩn đoán lắm đấy.
    Thân ái chào bạn

thubui's Avatar
    Đang ở
    HCM

Cảm ơn BS lucky_star nhé,

Mình cũng đã nói BS biết mình bị loãng xương, tất cả các BS đều ngạc nhiên như bạn là tại sao mình 25 tuổi lại LX. cách đây 2 tháng, mình đau khớp và đau xương. Đến vạn Hạnh khám xét nghiệp RF dương tính, mình đã nghĩ bị bệnh viêm khớp dạng thấp, về nhà khóc bù lu bù loa!

Sau đó mình đến PK PGS, TS BS Lê Anh Thư trưởng khoa xương khớp BV Chợ Rẫy, bác Thư cho mình đi XN lại thì kết quả âm tính và không thấy có dẫu hiệu viêm khi XN máu nhưng đo LX thì mình trên mức báo động loãng xương rồi, BS Thư bảo mình bị loãng xương và loãng xương thì hay mệt như triệu chứng mình gặp phải vì từ dạo ấy mình hay mệt lắm, hôm đến khám tại nhà BS Thư mình mệt lả người, tim đập nhanh và phải gọi 1 người bạn đến ( bạn mình cũng là BS như bạn đấy nhưng bạn mình ko chuyên tim mạch) và bạn ấy bảo mình uống thức uống có đường->> 1 lát thì đỡ. Nhưng 1 tuần nay, tình trạng tim đập nhanh, mệt, tức ngực như trên cứ tiếp diễn suốt ngày, nhất là ban đêm. BS Thư cũng khuyên mình khám tim mạch và kết quả là tm mạch như mình đã kể ở trên đó.

Chiều nay, bs ở 115 bảo mình nên lạc quan, tự tin và đừng nghĩ đến bệnh nữa. BS bảo do cơ địa của mình thế, có người cũng mệt nhưng họ mệt mức độ ít hơn, còn mình mệt thì cảm thấy khủng khiếp quá. Hic, triệu chứng hay mệt mình gặp từ hồi sinh viên . hồi đó hay mệt và buồn ngủ lắm. Đi khám BS cho uống thuốc bổ lại đỡ. Thế nhưng lần này...các bạn biết đó có nhiều thứ kết hợp quá nên mình cảm thấy đuối luôn.

Mình cảm ơn các BS của diễn đàn ( ko bít bao nhiều tuổi nên cứ gọi là bạn, nếu muốn gọi khác thì phải công khai thông tin ,keke!), các bạn đã tư vấn và giúp đỡ mình hiểu thêm về nhiều vấn đề chuyên sâu. Các bạn làm mình khâm phục lắm, các bạn lv ở đâu để nếu có điều kiện mình đến đó khám luôn, đỡ phải đi vòng vòng tốn kém nhiều thứ. hihi...!

Chúc các BS thành công trong công việc và hạnh phúc trong cuộc sống!

P/s : Còn vấn đề gì cần thiết các bạn cứ nói mình nghe đi nhé, mình là người ngoan ngoãn nghe lời BS lắm!

bac_si_map Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 4

Theo mình nghĩ thì tình trạng bệnh của bạn là do tâm lý thôi.Trước tiên mỗi buổi tối bạn cố gắng tập thể dục trước khi ngủ nha,luôn dẹp bỏ lo âu để cho lòng mình được thanh thản nhẹ nhỏm,mình tin chắc tình hình sẽ được cải thiện.Chúc bạn mau khỏe

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn còn trẻ,khỏe.Nếu không có gì bất thường thì bệnh của bạn chỉ là do tâm lý mà thôi.Hãy bình thĩnh lại bạn ah!Hãy tập thể dục và luôn cho tâm hồn mình thanh thản mình tin rằng bạn sẽ lấy lại niềm tin thôi mà!

thubui's Avatar
    Đang ở
    HCM

Hihi, cám ơn về những lời khuyên bổ ích của các BS. cũng hi vọng là mình chỉ bị vấn đề về tâm lí thôi. Nhưng cái gì cũng có nguyên nhân của nó. Và dĩ nhiên nếu chứng tâm lí mình gặp phải là thực sự thì........ cũng có nguyên nhân cả mà.

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Tốt nhất là bạn nên ăn thêm các thức ăn hay uống thêm sữa giàu canxi , tập thêm các bài thể dục như đi bộ , thể dục thẩm mĩ ,... Mình hi vọng có thể sẽ cải thiện được tình trạng xương bây giờ của bạn , tránh những biến chứng không tốt của loãng xương
    :47:

thubui's Avatar
    Đang ở
    HCM

Mấy bữa nay mình nghỉ ngơi có đỡ hơn chút nhưng vẫn mệt từng cơn. Khi mình quay lại khám BS Thư về xương khớp BS nói do mình bị thần kinh tim thôi và cho uống thuốc chống đau thắt ngực và ổn định thần kinh tim. Tuy nhiên mình vẫn bị mệt từng cơn mỗi ngày. Nhiều khi chạy xe đường kẹt là mình thở không được và ngộp lắm cảm giác như muốn hụt hơn, mình vẫn cứ đau nhói nhói bên ngực trái nhưng ko đau 1 chỗ. Lúc đau cạnh sườn, lúc đau dưới xương ức.

Hnay mình phát hiện dưới mặt bàn chân chỗ lõm bên dưới mắt cá có những mạch máu màu tím tái li ti, trên mu bàn tay cũng thấy lan tăn những vệt mờ màu đỏ như rôm sảy. Vậy mình muốn hỏi thêm câu nữa nhé. Đó có phải là mình bị dãn tĩnh mạch hay do nguyên nhân ở tim mà mình có triệu chứng này. Mong các bạn giải đáp giúp mình với

Một lần nữa cảm ơn các BS.