Kết quả 1 đến 8 của 8
Like Tree1Likes
  • 1 Post By lucky_star

Chủ đề: đau tức ngực kéo dài

anhcuong8490 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đau tức ngực kéo dài

Em 21 tuổi,có mấy vấn đề cần giúp đỡ,cá anh (chị) và các bác sĩ biết thì giúp e nha:
    Thứ nhất: huyết áp em hơi cao,tâm thu từ 120-130 nhưng tâm trương thường tầm 65 có khi 59,nghĩa là hiệu số HA của em tầm trên 60,vậy hiệu số HA cao như vậy có ảnh hưởng gì sức khỏẹ.
    Thứ 2:Khi đi ngủ em hay bắt mạch tay đếm nhịp tim,lúc mệt cảm thấy mạch đang đập bình thường thì có nhịp đập yếu đi ,mà nhịp tim e cũng tâm 60-70 (có thể hơn chút).Vậy bình thường không vậy.
    Thứ 3:Mấy tháng nay e thấy đau ngực,đi điện tim đô-chụp x quang-xét nghiệm máu2 lần,các bác sĩ nói bình thường chỉ chuấn đoán đau thắt ngưc nhưng cho thuốc về uống không thấy đỡ.Ban đầu chỉ thây tức ngưc thoáng qua,sau cảm thấy nhói có thể vài giây hoăc vài phút,có 2 tuần không đau gì,giờ lại thầy tức ngực khó chịu gần như cả ngày,hay nhói ngực vẫn giống như trước và cảm thấy hơi nóng ran ở ngực.Đau hay ở ngưc trái, thỉnh thoảng ở bên phải,đau bất kỳ không kể khi hoạt động mệt hay nghỉ ngợi,và dạo này thấy hay tê tê ngón tay,chân.Em có phải khám gì và bệnh gì ai biết làm ơn giúp e nha.E cám ơn.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi anhcuong8490 Xem bài viết
    Em 21 tuổi,có mấy vấn đề cần giúp đỡ,cá anh (chị) và các bác sĩ biết thì giúp e nha:
    Thứ nhất: huyết áp em hơi cao,tâm thu từ 120-130 nhưng tâm trương thường tầm 65 có khi 59,nghĩa là hiệu số HA của em tầm trên 60,vậy hiệu số HA cao như vậy có ảnh hưởng gì sức khỏẹ.
    Thứ 2:Khi đi ngủ em hay bắt mạch tay đếm nhịp tim,lúc mệt cảm thấy mạch đang đập bình thường thì có nhịp đập yếu đi ,mà nhịp tim e cũng tâm 60-70 (có thể hơn chút).Vậy bình thường không vậy.
    Thứ 3:Mấy tháng nay e thấy đau ngực,đi điện tim đô-chụp x quang-xét nghiệm máu2 lần,các bác sĩ nói bình thường chỉ chuấn đoán đau thắt ngưc nhưng cho thuốc về uống không thấy đỡ.Ban đầu chỉ thây tức ngưc thoáng qua,sau cảm thấy nhói có thể vài giây hoăc vài phút,có 2 tuần không đau gì,giờ lại thầy tức ngực khó chịu gần như cả ngày,hay nhói ngực vẫn giống như trước và cảm thấy hơi nóng ran ở ngực.Đau hay ở ngưc trái, thỉnh thoảng ở bên phải,đau bất kỳ không kể khi hoạt động mệt hay nghỉ ngợi,và dạo này thấy hay tê tê ngón tay,chân.Em có phải khám gì và bệnh gì ai biết làm ơn giúp e nha.E cám ơn.
    Chào bạn!

Tôi xin trả lời cho bạn theo các vấn đề mà bạn đã đưa ra:

Vấn đề 1: Sự chênh lệch huyết áp thông thường không cần quaan tâm ở những người bình thường mà thường hay quan tâm ở các bệnh nhân ở khoa hồi sức cấp cứu và những bệnh nhân có những bệnh lí về van tim mà diển hình như bệnh hở van động mạch chủ. Đầu tiên hết xem xét thấy các trị số huyết áp áp của bạn không có gì bất thường cà và nếu tính sự chênh lệch giữa huyết áp tâm trương và huyết áp tâm thu thì vẫn nằm trong giới hạn bình thường đủ cho tình trạng tưới máu não dược tối ưu.

Vấn đề 2: Nhịp tim như vậy là bình thường nếu như mạch qua chậm hoặc không dều kèm theo tình trạng thay đổi về tưới máu ngoại vi như da niêm tím tái hoặc nổi vân đá trên da lạnh chi thì đó là những dấu hiệu bệnh nặng. Bạn dừng quá lo lắng

Vấn đề 3: Triệu chứng đau ngực của bạn hoàn toàn không diển hình do tim mà có thể do những nguyên nhân khác ví dụ như từ thực quản dạ dày, phổi, thành ngực, và tâm lí. Và quan trong là do tuổi của bạn còn khá trẻ nên việc kết luận bạn bị đau thắt ngực có xác xuất đúng là rất thấp (chỉ khoảng dưới 5%). Và bằng cớ thuyết phục nhất rằng nạn không bị đau thắt ngực nhất là qua xét nghiệm ECG và bilan lipid máu. Như vậy, tốthơn hết bạn nên tới bác sĩ để tầm soát lại nguyên nhân đau ngực do các tạng khác ngoài tim nhé.

Thân mến chào bạn.
    anhcuong8490 likes this.

em xin cảm ơn mod nhiệt tình.
    Chắc e phải đi khám lại không cứ nóng ran ngực trái thỉnh thoáng nhói thế này khó chịu quá
    Lần sửa cuối bởi anhcuong8490, ngày 28-07-2011 lúc 09:30 PM. Lý do: a

members Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mình nghỉ bạn đau ngực vùng trước tim do rối loạn thần kinh thực vật: thường gặp ở người trẻ tuổi, đau ở mỏm tim, khởi phát ko chỉ lúc gắng sức mà cả khi nghỉ ngơi, cơn đau có thể kéo dài hàng giờ, hàng ngày. Và thường kèm theo các triệu chứng khác của RLTKTV.
    Tốt hơn hết, bạn nên khám kĩ để tìm ra chẩn đoán cuối cùng nhé!

cảm ơn members va Vision !
    cho em hỏi RLTKTV có nguy hiểm không,làm thế nào xét ngiệm gì để phát hiện ra vậy ( nhưng e không gầy lắm mà lại dễ béo lên )

members Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Trích dẫn Gửi bởi anhcuong8490 Xem bài viết
    cảm ơn members va Vision !
    cho em hỏi RLTKTV có nguy hiểm không,làm thế nào xét ngiệm gì để phát hiện ra vậy ( nhưng e không gầy lắm mà lại dễ béo lên )
    Rối loạn thần kinh thực vật thường tự khỏi trong vòng khoảng 2 - 3 năm và rối loạn này không có gì nghiêm trọng đe dọa cuộc sống. Tuy nhiên nó có thể làm hạn chế những hoạt động trong cuộc sống hằng ngày của người bệnh từ mức độ nhẹ đến mức độ nặng.
    Nếu bạn dễ béo lên thì chất lượng cuộc sống của bạn chưa bị ảnh hưởng nhiều.
    Còn về chẩn đoán RLTKTV thì người ta dựa vào các triệu chứng của bệnh và khi khám hay xét nghiệm thì tất cả đều bình thường, như thế thì làm sao có xét nghiệm của phát hiện bệnh đc.

missybui Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

e 17t.hiện em đang học lớp 12.e đã từng bị hạ đường huyết vài lần rồi.và 5 tháng trước e bị tức ngực và thấy khó thở.đi khám bác sĩ và nội soi thì phát hiện ra bị xung huyết hang vị.em có uống thuốc nhưng vẫn thấy tức ngực.vào ban đêm nhiều khi trở mình cũng không được.lần gần đây nhất em đo huyết áp là 90/60.vậy thì em có bị sao không ạ?

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo mình thì bạn nên tuân thủ điều trị của bac sĩ, không nên ngừng thuốc nhé.triệu chứng đau ngực từ từ rồi sẽ hết thôi, không có liên quan đến bệnh tim mạch đâu.