Kết quả 1 đến 8 của 8
    ronglua Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Mặc định Đau nhói ở vùng tim

cháu năm nay 20t.gần đây cháu có hiện tượng đau nhói ở vùng tim,nhưng cũng có lúc đau cả bên phải cháu muốn hỏi liệu đó có liên quan đến bệnh tim mạch hay không?

baby123 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo mình thì không phải do tim ,bạn còn trẻ mà

bacsi_quaidi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Trường hợp đau nhói ngực chưa hẳn là mắc bệnh tim. Việc ta ưu phiền, lo lắng sẽ ảnh hưởng phần nào đến thần kinh giao cảm, thần kinh tim, khiến tim đập nhanh, hồi hộp, đau ngực dù không có bệnh. Còn đau tim theo nghĩa đúng là có tổn thương tại tim, nếu không được điều trị có thể dẫn tới suy tim
    Theo mình nếu bạn không có bệnh tim BS thì không sao đâu.Nếu vẫn còn thấy đau nhiều bạn nên đi khám tim mạch

lehaanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình năm nay 24 tuổi; tiền sử gia đình không có ai bị bệnh tim nhưng trong khoảng thời gian dai - khoảng 2 năm trở lại đây thỉnh thoảnh mình bị bị đau ở ngực; khó thở. Cách đây khoảng 1 tháng, chừng 8h tối mình thấy tức ngực, đau, khó thở nhưng tự đấm vào ngực khoảng 15phút sau thì đỡ và không đau nữa. hiện giờ bản thân mình thấy sức khỏe rất không tốt, chỉ cần chạy nhanh là mặt mũi sẽ xanh nhợt; khó thở, đôi lúc khi ngồi cũng thấy chóng mặt không giữ được thăng bằng. thực sự mình đang rất lo lắng. Các cô chú và các bạn có thể cho mình hỏi xem mình có bị bệnh tim không?
    ( khi mình đi khám sức khỏe các bác sĩ đều nghi ngờ vì tim đập nhanh - có nhịp phụ lạ nhưng không nói thêm gì - có lẽ vì nghĩ mình sợ khám sức khỏe)
    Qua đây thì mình cũng muốn hỏi thêm là mình đã từng xuất hiện những cơn đau từ hậu môn đau ngược lên trên - rất đau; gây ra hiện tượng ảo giác; choáng váng; không đứng được nhưng sau đó lại tự hết là bị làm sao?
    Rất mong các bạn có thể trả lời giúp mình!
    Lần sửa cuối bởi lehaanh, ngày 07-04-2011 lúc 04:42 PM.

Dr.AnNguyen Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn. Trường hợp của bạn là khó thở khi gắng sức. Theo tôi là nguyên nhân do tim. Bạn nên đi khám tim mạch. Nếu ở TPHCm thì có thể tới các khoa Nội TM của BV 115, Gia Định, v.v...

TOAN FAN Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mình nay 28tuổi,bị đau ngực, khám bác sĩ bảo bị thiểu năng vành.xin các bạn và bác sĩ giúp đỡ chỉ cách điều trị.bệnh này có trị hết được không.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi lehaanh Xem bài viết
    mình năm nay 24 tuổi; tiền sử gia đình không có ai bị bệnh tim nhưng trong khoảng thời gian dai - khoảng 2 năm trở lại đây thỉnh thoảnh mình bị bị đau ở ngực; khó thở. Cách đây khoảng 1 tháng, chừng 8h tối mình thấy tức ngực, đau, khó thở nhưng tự đấm vào ngực khoảng 15phút sau thì đỡ và không đau nữa. hiện giờ bản thân mình thấy sức khỏe rất không tốt, chỉ cần chạy nhanh là mặt mũi sẽ xanh nhợt; khó thở, đôi lúc khi ngồi cũng thấy chóng mặt không giữ được thăng bằng. thực sự mình đang rất lo lắng. Các cô chú và các bạn có thể cho mình hỏi xem mình có bị bệnh tim không?
    ( khi mình đi khám sức khỏe các bác sĩ đều nghi ngờ vì tim đập nhanh - có nhịp phụ lạ nhưng không nói thêm gì - có lẽ vì nghĩ mình sợ khám sức khỏe)
    Qua đây thì mình cũng muốn hỏi thêm là mình đã từng xuất hiện những cơn đau từ hậu môn đau ngược lên trên - rất đau; gây ra hiện tượng ảo giác; choáng váng; không đứng được nhưng sau đó lại tự hết là bị làm sao?
    Theo những bạn mô tả. Triệu chứng của bạn có thể có ba nhóm nguyên nhân chính như sau:

Thứ nhất là các bệnh lí về tim gây loạn nhịp tim. Loạn nhịp tim vẫn chỉ là một triệu chứng chứ không phải là một bệnh, nó bao gồm nhiều dạng loạn nhịp khác nhau ứng với nhiều bệnh lí khác nhau. Do bạn còn khá trẻ nên tôi không nghĩ nhiều tới các bệnh lí về thiểu năng mạch vành (thường xảy ra ở người lớn tuổi). Nhóm bệnh thường gặp nhất là bệnh cơ tim và bệnh tim bẩm sinh. Như vậy tốt nhất bạn nên làm xét nghiệm ECG để chẩn đoán cho chính xác nhé.

Thứ hai là nhóm bệnh lí về đường thở mà nghĩ nhiều nhất kà hen phế quản. Cũng có biểu hiện với triệu chứng khó thở khi gắng sức, và cảm giác khó chịu ở ngực.

Thứ ba là nguyên nhân tâm lí.

Như vậy tốt nhất bạn nên tìm đến một bác sĩ chuyên khoa tim mạch để có thể làm đủ các xét nghiệm về ECG, siêu âm tim, và nếu cần thiết phải làm thêm xét nghiệm về chức năng hô hấp.

Thân mến chào bạn

duonghoangyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trích dẫn Gửi bởi lehaanh Xem bài viết

Chào bạn,

Theo như bạn kể thì bạn có bệnh tim mạch điển hình rồi, bạn phải hạn chế làm việc gắng sức, tránh căng thẳng,, suy nghĩ nhiều....

Nếu bạn ở TPHCM thì khám theo địa chỉ mà DR An Nguyên nói còn ở Hà Nội thì bạn nên khám tim mạch BS Đỗ Hoàng Dương, BS Khải, BS Hiếu. đây là các chuyên gia hàng đầu đó.

Chú của tớ trên tổng Viettel đợt cuối tháng 4 có đi khám sức khỏe tổng quát tại PK VietLife trên Mỹ Đình, Bs thấy có bất thường về tim mạch và đã cho chú tớ khám và siêu âm tim BS Dương tại Vietlife luôn, may mà mới bị nên ko có gì nguy hiểm.