Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 20
Like Tree2Likes

Chủ đề: bị đau giữa lòng ngực

nooyeu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định bị đau giữa lòng ngực

dạ bác sỉ cho em hỏi là: mấy tháng gần đây thì em thường bị đau giữa lòng ngực rất nhiều mỗi khi e khum người và với lấy đồ,nhiều khi nằm ngủ nghiên người em cũng bị đau,vậy xin bác sĩ tư vấn giúp em là em đã bị bệnh gì vậy?

mexuxu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định đau phía trên ngực phải và đau giữa ngực

em xin hỏi bác sĩ, mấy hôm trước khi ngủ dậy em thấy đau ở phía trên ngực phải chỗ gần với vai, sau đó là đau nhiều nhất ở xương đòn gánh phải. Đến giờ hết đau ở đó rồi mà lại đau tức ở giữa ngực, chỗ xương mỏ ác, khi thở ra mạnh đau nhiều hơn, hơi thở rất yếu, kèm chóng mặt, đau đầu. Vậy có phải bị tim không ạ?Mong bác sĩ giải đáp giúp em gấp

bao_nguyenkt Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

bạn nooyeu oi? minh cung bi tinh trang giong nhu ban duoc 1 ngay nay roi...ban da di kham chua?va ban biet minh benh gi k?minh lo lang qua..thanks ban!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi nooyeu Xem bài viết
    dạ bác sỉ cho em hỏi là: mấy tháng gần đây thì em thường bị đau giữa lòng ngực rất nhiều mỗi khi e khum người và với lấy đồ,nhiều khi nằm ngủ nghiên người em cũng bị đau,vậy xin bác sĩ tư vấn giúp em là em đã bị bệnh gì vậy?
    Chào bạn nooyeu!

Triệu chứng đau ngực là một triệu chứng có phổ chẩn đoán khá rộng nhưng người ta quan tâm chủ yếu tới nhóm nguyên nhân do tim hay không do tim cũng như các nguyên nhân cấp tính khác có khả năng ảnh hưởng tới tính mạng. Ngoài ra để có thể chẩn đoán người ta phân chẩn đoán theo cấu trúc giải phẫu của ngực: từ trong ra ngoài bao gồm các nguyên nhân sau: thực quản, tim bao gồm bệnh mạch vành bệnh cơ tim,.. mạch máu lớn như bóc tách động mạch chủ, thuyên tắc phổi, bệnh ló của phổi và màng phổi, bệnh lí của thành ngực hệ thống cơ xương khớp, và cuối cùng là do nguyên nhân tâm lí.

Để có thể chẩn đoán được nguyên nhân thì trên lâm sàng bệnh nhân cần phải khai dủ bảy tính xhất dau: kiểu dau, vị trí, hướng lan, cường độ, kiểu đau, đau trong hoàn cảnh khởi phát như thế nào, dau tăng hay giảm đi trong tư thế nào, thời gian của cơn dau. Ngoài ra còn phải khám lâm sàng các hệ thống cơ quan thì mới có những định hướng chẩn đoán chính xác được.

Theo như những mô tả của bạn, thì qua đó tôi chú ý đến đặc điểm đau theo một tư thế xác định đây là một gợi ý của bệnh lí màng phổi, màng tim và bệnh lí cơ xương khớp. Nhưng để có thể phân biệt sâu hơn thì qua những dự kiện này thì không thể làm được. Tốt hơn hết bạn nên đến khám tại bác sĩ chuyên khoa hô hấp hoặc tim mạch để được tầm soát bệnh lí sâu hơn nhé.

Thân mến chào bạn! Chúc bạn mạnh khỏe.

Trích dẫn Gửi bởi mexuxu Xem bài viết
    em xin hỏi bác sĩ, mấy hôm trước khi ngủ dậy em thấy đau ở phía trên ngực phải chỗ gần với vai, sau đó là đau nhiều nhất ở xương đòn gánh phải. Đến giờ hết đau ở đó rồi mà lại đau tức ở giữa ngực, chỗ xương mỏ ác, khi thở ra mạnh đau nhiều hơn, hơi thở rất yếu, kèm chóng mặt, đau đầu. Vậy có phải bị tim không ạ?Mong bác sĩ giải đáp giúp em gấp
    Chào ban mexuxu!

Qua như lời bạn mô tả thì xác suất bạn mắc bệnh lí tim mạch là rất thấp, vì rằng triệu chứng đau do tim mạch thường sẽ c1 triệu chứng đau thắt ở vùng sau xương ức xuất hiện khi vận động gắng sức hiếm khi theo một tư thế nào đó. Triệu chứng của bạn thì lại gợi ý nhiều đến kiểu đau của hệ thống cơ khớp trên thành ngực và màng phổi hơn là một bệnh lí về tim mạch.

Thiết nghĩ nếu như triệu chứng đau ngực này kéo dài quá lâu gây ảnh hưởng tới sinh hoạt và học tập của bạn thì tốt hơn hết bạn nên tới khám sớm tại bác sĩ chuyên khoa hô hấp hoặc tim mạch sớm nhé.

Thân mến chào bạn

caimattron Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Có phải bệnh về tim mạch ?

Thưa bác sĩ, dạo 1 tháng gần đây, em có triệu chứng thở sâu, mạnh, gấp và có cảm giác tức ở ngực khi hoạt động nhiều (trước đây không có tình trạng này). Ngoài ra em cũng có triệu chứng ho, nhưng ko liên tục cách 1-2 ngày lại trở ho 1 lần, cổ họng vẫn bình thường, không khạc ra đờm, nhưng mỗi lần ho có cảm giác như ho văng đờm ra từ sâu trong lồng ngực, và có lần ho đau lan ra cả ngực, nghe nhói ở sau xương ức về bên trái, khoảng 5 phút sau thì hết. Nhưng hôm nay tự dưng em có cảm giác đau nhói ở vị trí tim, lan thẳng sâu xuống giống như theo 1 đường nào đó, 15s sau thì hết. Thưa bác sĩ vậy em có thể mắc bệnh nào liên quan đến tim không, và ho như vậy thì điều trị thế nào, mong bác sĩ cho em lời khuyên? em có hiến máu ở trường khoảng 1 tháng trước, và lần hiến đó em bị ngất xỉu vậy theo bác sĩ thì nó có phải là một trong những nguyên do gây triệu chứng trên không ạ?

Trích dẫn Gửi bởi caimattron Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, dạo 1 tháng gần đây, em có triệu chứng thở sâu, mạnh, gấp và có cảm giác tức ở ngực khi hoạt động nhiều (trước đây không có tình trạng này). Ngoài ra em cũng có triệu chứng ho, nhưng ko liên tục cách 1-2 ngày lại trở ho 1 lần, cổ họng vẫn bình thường, không khạc ra đờm, nhưng mỗi lần ho có cảm giác như ho văng đờm ra từ sâu trong lồng ngực, và có lần ho đau lan ra cả ngực, nghe nhói ở sau xương ức về bên trái, khoảng 5 phút sau thì hết. Nhưng hôm nay tự dưng em có cảm giác đau nhói ở vị trí tim, lan thẳng sâu xuống giống như theo 1 đường nào đó, 15s sau thì hết. Thưa bác sĩ vậy em có thể mắc bệnh nào liên quan đến tim không, và ho như vậy thì điều trị thế nào, mong bác sĩ cho em lời khuyên? em có hiến máu ở trường khoảng 1 tháng trước, và lần hiến đó em bị ngất xỉu vậy theo bác sĩ thì nó có phải là một trong những nguyên do gây triệu chứng trên không ạ?
    Chào bạn!

Triệu chứng bạn mô tả cũng có khả năng là có bệnh tim, nhưng mà xác suất thì còn phải tùy thuộc vào lứa tuổi, một người còn trẻ thì hiếm khi có thể mắc bệnh tim so với người lớn tuổi có triệu chứng tương tự. Tốt nhất bạn nên đến khám bác sĩ để tìm những bằng chứng khách quan hơn về bệnh tim, chẳng hạn như ECG siêu âm tim.

Thân mến chào bạn!
    caimattron likes this.

daomybg87 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Bị đau ngực

Em xin hỏi Bác Sĩ a. em bị tức ngực mỗi khi làm việc mệt mỏi, và đặc biệt khi đi lạnh y ạ em bị tức ngực rất khó thở . Xin hỏi BS e bị bệnh gì a? Cám ơn BS.
    Lần sửa cuối bởi daomybg87, ngày 27-02-2012 lúc 04:29 PM.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu làm việc mệt mỏi mà bị đau ngực có thể bạn bị quá sức rồi đó, có kèm khó thở ko bạn?

LDT
    LDT Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Chào bác sĩ !
    em cứ văn vẹo lưng là nó cục ở chỗ xương ức và cảm thấy hơi đau. Bấm vào xương ức có chỗ thấy đau, bấm vào giữa đốt sống đoạn đối diện chỗ xương ức bị đau cũng thấy đau nhức. Ko biết có phải do bệnh tim hay bị chẹn dây thần kinh ở cột sống. Mong bác sĩ giải đáp giúp
    6442544 likes this.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

cái này ko dám nói chắc được đâu bạn à, nêu tình trạng đau kéo dài thì bạn nên đi chụp xq hoặc đi siêu âm xem sao

comot1 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định bị đau tức giữa ngực

bác sỹ cho em hỏi, cách đây 5 ngày em sau khi ngủ trưa dậy em bị tức giữa ngực kéo dài từ chiều đến đêm. sáng hôm sau ngủ dậy thì chấm dứt và không có hiện tượng gì. đến hôm nay sau khi ăn cơm tối xong em cảm thấy bại mỏi vùng vai trái cùng với bị tức vùng bụng phía trên. bac sỹ cho em hỏi đây có phải triệu chứng của bênh tim không. xin bác sỹ cho em lời khuyên, em rất lo lắng vì nhà em cũng có người nhà bị bệnh tim ạ.

Maiyeuanh's Avatar
    Maiyeuanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đau giữa ngực

Bác sỹ oi! em năm nay 28t, trước em có bị đau giữa ngực, đi khám BS nói không sao. Nhưng dạo gần đây cơn đau giữa ngực thường xuyên hơn, và lâu hơn ( khoảng vài phút) thỉnh thoảng khi em nẳm nghiêng cũng bị đau, nhưng đa số là tự dưng bị đau thui. Bs cho em hỏi là em có triệu chứng bệnh gì ạ?

doideptinhyeu13 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đau nhối phổi phải

Thưa bác sĩ.năm nay con 15 tuổi.2năm nay 2011 2013 con thường bị đau nhối nhẹ ở phổi phải.ít khi bị lắm khỏan 1 tháng 3 lần.zậy thưa bác sĩ con bị bên gi zạ?

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Có thể do trong quá trình phát triển nên có thể bị đau nhẹ, tốt nhất là nên đi khám sức khỏe tổng quát!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối