Kết quả 1 đến 2 của 2
    sky01 Đang Ngoại tuyến Moderator

Mặc định Xơ gan có lây lan không?

Thưa BS, tôi đưa mẹ tôi đi khám thì phát hiện bị xơ gan. Hiện gia đình tôi rất lo. Xin hỏi BS bệnh xơ gan có lây không? - (Trần Thị Tươi – Nam Định)

BS Châu Thị Kiều Oanh:

Bạn Tươi thân mến,

Xơ gan là bệnh lý không lây truyền từ người này sang người khác. Chỉ có nhiễm siêu vi B, C thì sẽ lây qua đường máu và từ mẹ sang con khi mang thai. Bạn và gia đình yên tâm nhé.

Tuy nhiên nguyên nhân gây xơ gan thì có nhiều: do uống rượu, mắc bệnh đường mật kéo dài, nghẽn tĩnh mạch gan, rối loạn miễn dịch, độc chất, bẩm sinh.

Dấu hiệu điển hình của bệnh xơ gan là người bệnh thấy mệt mỏi chán ăn, sút cân, rối loạn tiêu hóa, da vàng, giảm ham muốn tình dục. Bác sĩ sẽ dựa vào các dấu hiệu trên và dựa vào 2 biểu hiện chính suy tế bào gan, tăng áp lực tỉnh mạch cửa để tiên lượng và điều trị.

Mẹ bạn mới phát hiện, nên điều trị sớm thì sẽ cho kết quả tốt. Nên uống thuốc đều, kiêng rượu bia và có chế độ dinh dưỡng cân bằng, hợp lý. Đặc biệt nên uống nhiều nước và hạn chế ăn mỡ động vật. Hằng ngày bổ sung nhiều rau xanh và hoa quả cung cấp cấp vitamin và khoáng chất cần thiết cho cơ thể và hoạt động của gan.

Chúc mẹ bạn mau khỏe!

BACSI.com (Theo Alobacsi)

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Đây là bệnh lí không lây truyền trừ những nguyên nhân xơ gan do nhiễm siêu vi B, C mà thôi nhưng cũng chưa chắc sẽ tiến triển đến xơ gan !

Tag của Chủ đề này