Kết quả 1 đến 2 của 2
    boy_chat0606 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định xin tư vấn về bệnh dạ dày

cách đây 5 tháng tôi bị loét dạ dày, tự mua thuốc uống.
    sau đó 1 tháng, triệu chứng loét không còn nhưng mỗi khi ăn xong (mặc dù ăn ít) lại thấy đau tức vùng thượng vị, triệu chứng giống như tức khi ăn quá no hoặc bị đầy hơi (thỉnh thoảng ợ nhưng không ra hơi), kéo dài gần đến bữa ăn tiếp theo.
    tôi đi khám, bác sĩ cho nội soi, dạ dày bình thường không vết loét, clotest dương tính.
    sau khi nội soi tôi không điều trị gì mà tự khỏi (lúc nội sôi ợ ra khá nhiều hơi, sau đó ko thấy đau tức nữa).
    khoảng 2 tuần trở lại đây, tôi lại bị đau tức sau khi ăn.

xin hỏi triệu chứng của tôi là bệnh gì? điều trị ra sao? nếu đi khám thì cần khám những gì?
    theo tôi tìm hiểu thì clotest dương tính là nhiễm vi khuẩn HP. xin hỏi ngoài loét dạ dày thì nó còn gây ra bệnh nào khác không? khi đi khám tôi có cần nội soi lại hay đưa cho bác sĩ kết quả nội soi 5 tháng trước?

xin cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi boy_chat0606 Xem bài viết
    cách đây 5 tháng tôi bị loét dạ dày, tự mua thuốc uống.
    sau đó 1 tháng, triệu chứng loét không còn nhưng mỗi khi ăn xong (mặc dù ăn ít) lại thấy đau tức vùng thượng vị, triệu chứng giống như tức khi ăn quá no hoặc bị đầy hơi (thỉnh thoảng ợ nhưng không ra hơi), kéo dài gần đến bữa ăn tiếp theo.
    tôi đi khám, bác sĩ cho nội soi, dạ dày bình thường không vết loét, clotest dương tính.
    sau khi nội soi tôi không điều trị gì mà tự khỏi (lúc nội sôi ợ ra khá nhiều hơi, sau đó ko thấy đau tức nữa).
    khoảng 2 tuần trở lại đây, tôi lại bị đau tức sau khi ăn.

xin hỏi triệu chứng của tôi là bệnh gì? điều trị ra sao? nếu đi khám thì cần khám những gì?
    theo tôi tìm hiểu thì clotest dương tính là nhiễm vi khuẩn HP. xin hỏi ngoài loét dạ dày thì nó còn gây ra bệnh nào khác không? khi đi khám tôi có cần nội soi lại hay đưa cho bác sĩ kết quả nội soi 5 tháng trước?

xin cảm ơn!
    Bệnh lí loét dạ dày đồng thời với nhiễm Hp là một tình trạng khá nghiêm trong rất cần phải được điều trị tích cực theo toa của bác sĩ với thời gian điều trị rất lâu. Dù bệnh có lúc không triệu chứng như nó vẫn tồn tại và ngày càng phát triển. đáng sợ nhất của Hp là nguy cơ gây ung thư dạ dày, do vậy rất cần phải điều trị.

Khi đi khám bạn nên đem theo kết quả nội soi cũ và dựa theo kết quả đó mà bác sĩ sẽ dễ dàng quyết định liệu bạn có cần nội soi lại hay không

Thân mến chào bạn!