Kết quả 1 đến 4 của 4
Like Tree2Likes
  • 1 Post By lucky_star
  • 1 Post By builyquy

Chủ đề: xin mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp!!!!!!!!!!!!

hangoc1104 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định xin mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp!!!!!!!!!!!!

chào mọi người,e năm nay 20 tuổi,cả tháng nay e luôn bị đau bụng, hay sôi bụng nhất là sau khi ăn và sáng sớm khi ngủ dậy,đi trung tiện nhiều.ngày đi cầu từ 3-4 lần,lúc lỏng,lúc táo,có khi phân nát.sau khi đại tiện hay trung tiện thì có đỡ hơn nhưng vẫn còn cảm giác muốn đi nữa. thể trạng nhìn chung thì e ko thay đổi nhiều, e đã đi xét nghiệm máu và siêu âm,tất cả cho kết quả bt,bác sĩ cũng ko kê đơn thuốc, nhưng vẫn cứ thấy đau và khó chịu trong bụng. mong mọi người tư vấn giúp,chân thành cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi hangoc1104 Xem bài viết
    chào mọi người,e năm nay 20 tuổi,cả tháng nay e luôn bị đau bụng, hay sôi bụng nhất là sau khi ăn và sáng sớm khi ngủ dậy,đi trung tiện nhiều.ngày đi cầu từ 3-4 lần,lúc lỏng,lúc táo,có khi phân nát.sau khi đại tiện hay trung tiện thì có đỡ hơn nhưng vẫn còn cảm giác muốn đi nữa. thể trạng nhìn chung thì e ko thay đổi nhiều, e đã đi xét nghiệm máu và siêu âm,tất cả cho kết quả bt,bác sĩ cũng ko kê đơn thuốc, nhưng vẫn cứ thấy đau và khó chịu trong bụng. mong mọi người tư vấn giúp,chân thành cảm ơn!
    Chào bạn hangoc1104!

Triệu chứng mà bạn mô tả trong thuật ngữ y khoa người ta gọi là thay đổi thoái quen đi cầu. Ở đây do bạn còn trẻ và thông qua một số kết quả xét nghiệm mà bạn có được tôi nghĩ tới hai khả năng: Thứ nhất là có một tình trạng viêm của thành ống tiêu hóa mà hay gặp nhất là viêm dạ dày tá tràng, thứ hai rất thường thấy trong cộng đồng là hội chứng ruột kích thích.

Nhưng ở trường hợp này của bạn, tôi thấy nổi bật nhất là rối loạn trong thói quen đi cầu và tính chất phân, nên nghỉ nhiều khả năng là hội chứng ruột kích thích, nếu là hội chứng này thì bạn cần phải ăn uống điều độ đúng bữa với các thức ăn dễ tiêu và ăn nhiều chất xơ, quan trong là phải ăn nhiều sữa chua để củng cố hệ thống tiêu hóa và triệu chứng sẽ từ từ thuyên giảm.

Tuy nhiên cần phải nói rằng hội chứng ruột kích thích là một chẩn đoán trong y khoa sau khi đã loại trừ các nguyên nhân bệnh lí khác nguy hiểm hơn. Vì vậy thiết nghĩ bạn cũng nên đi khám chuyên khoa nội tiêu hóa để dược bác sĩ khẳng định bệnh lí và có hướng điều trị tốt nhất cho bạn!

Thân mến chào bạn! Chúc bạn mau chóng bình phục!
    hangoc1104 likes this.

builyquy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Chào hangoc1104,

Trước hết bạn nên duy trì một chế độ ăn; ngủ; nghỉ; sinh hoạt và làm việc thật điều độ. HCRKT ở người trẻ có nhiều triển vọng điều trị hơn ở người cao tuổi. Bạn tham khảo thêm kiến thức tại đây
    http://forum.bacsi.com/noi-tieu-hoa/...iem-92820.html
    hangoc1104 likes this.

hangoc1104 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

việc thay đổi thói quen sinh hoạt có ảnh hưởng nhiều ko ạh,cơ bản là e vừa sang Đức du học được 1 tháng,giờ giấc,ăn uống thay đổi rất nhiều