Kết quả 1 đến 11 của 11
Like Tree1Likes
  • 1 Post By Bs.ThienHuong

Chủ đề: Xin hỏi Bác sỹ quạt hay gió thổi vào bụng, kể cả ngồi điều hoà 26, 27 độ cũng bị đi ngoài là bệnh gì

henryfrance Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin hỏi Bác sỹ quạt hay gió thổi vào bụng, kể cả ngồi điều hoà 26, 27 độ cũng bị đi ngoài là bệnh gì

Xin hỏi bác sỹ quạt hay gió thổi vào bụng, kể cả ngồi điều hoà 26, 27 độ cũng bị đi ngoài là bệnh gì?
    tôi bị triệu chứng trên đã lâu, đã Nội soi đại tràng và dạ dày ko có vấn đề gì. Đi khám chuyên khoa tiêu hoá Bác sỹ nói là bị kích thích ko việc gì cả, nhưng cứ bị gió thổi hoặc lạnh là đi ngoài, mặc dù đã giữ ấm cơ thể rất cẩn thận, có vẻ là bụng rất yếu với thời tiết, tôi nghĩ chắc là phải có một nguyên nhân gì đấy mới làm cho bụng rất yếu trước thời tiết như vậy, đi xét nghiệm máu kết quả hoàn toàn bình thường. Trong khi đó ăn uống thì tôi ko phải kiêng khem ì ăn món gì cũng đươc nhưng chỉ môi khi lạnh hay gió thổi là bị đi ngoài ngay. Xin hỏi Bác sỹ liệu có phải là do rối loạn dây thần kinh thực vật ko? Hay là có thể do biểu hiện của thiếu máu mạc treo ruột dẫn đến đường ruột yếu đến như vậy?
    Xin cảm ơn Bác sỹ
    Lần sửa cuối bởi henryfrance, ngày 01-04-2013 lúc 12:30 AM.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Đó là do kích thích quá thôi bạn ah, nếu dùng tay xoa bụng thì bạn có muốn đi ngoài không?

Nếu dùng tay xoa bụng, thì ko có nhu cầu đi ngoài.
    Củ yếu là gặp gió hay lạnh là nhu động ruột tăng, sau đó không tránh hay giữ lạnh thì là sẽ đi ngoài. Mà ngày trước tôi chưa bao giờ bị như thế. Xin hỏi Bác sỹ nếu là do bị kích thích thì điều trị như thế nào?
    Tôi sợ là thiếu máu mạc treo lên tôi định đi chụp CT vùng bụng, nhưng thường thiếu máu mạc treo thì phải đau bụng đằng này tôi lại không thấy đau bụng.

sucsongmoi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Bạn chườm nóng, chườm lạnh lên bụng để kích thích đi cầu thử xem !

Thế bạn cao bao nhiêu, cân nặng bao nhiêu?

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Tình trạng này thì đúng là không cần thiết phải đi chụp CT đâu bạn, có thể do co7d9i5a bạn nhạy cảm quá nên mới có tình trạng dễ bị kích thích như vậy thôi !

em xin lỗi các Anh chị vì đợt vừa rồi em bận việc nên ko trả lời kịp thời câu hỏi của các Anh chị.
    Em xin trả lời
    Thể tạng của em hơi gầy cao 1m 68 nặng 53kg
    Em chườm nóng thì ko sao chứ chườm lạnh là khoảng 15 phút sau là đi cầu

Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Tình trạng này thì đúng là không cần thiết phải đi chụp CT đâu bạn, có thể do co7d9i5a bạn nhạy cảm quá nên mới có tình trạng dễ bị kích thích như vậy thôi !
    Em thì lại có suy nghĩ như thế này
    Qua nôi soi đại tràng và dạ dày thì ko có vấn đề gì. Nhưng các phần khác có Liên quan đến tiêu hoá như gan mật ...thì em chưa kiểm tra. Em đã khám và xét nghiệm máu thì bác sỹ cũng bảo là do kích thích. Nhưng em thấy rất là lạ bị ở chỗ cứ gặp gió hay lạnh là lại bị trung tiện sau đó là đi cầu, như thế chứng tỏ phần bụng nói Nôm na là sức đề kháng yếu, mà ngày trước em ko bị như thế. Nhiều khi chơi thể thao ra mồ hôi nhiều ở phần bụng mà không lau khô thì nó lại ngấm vào trong người và làm lạnh bụng sau đó là đi cầu. Trường hợp của em cứ giống như là trẻ con hay bị viêm phế quản ý, tức là có mồ hôi ở sau lưng mà ko kịp lau thì nó ngấm vào người và gây ra ho và viêm phế quản chứng tỏ sức đề kháng của phổi trẻ con là yếu, Liên tưởng đến trường hợp bụng của em thì em cũng nghĩ là nói Nôm na là sức đề kháng của đường ruột yếu, cứ quạt gió thổi thẳng vào hay ngồi điều hoà lạnh 25,26 độ là bắt đầu trung tiện (chứng tỏ nhu động của ruột hoạt động mạnh) và nếu ngồi lâu thì tuỳ theo mức độ nhiễm gió hay lạnh mà đi cầu ( nhiễm nặng thì đi cầu sạch ruột, nhiễm nhẹ thì chỉ đào thải một phần nào đó).
    Em Ko biết nguyên nhân gì mà làm cho nhu động ruột của em với gió hay lạnh lại nhạy cảm như thế, chắc chắn là phải có nguyên nhân.
    Trường hợp của em như vậy mong Bác sỹ cho em xin lời khuyên.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi henryfrance Xem bài viết
    Qua nôi soi đại tràng và dạ dày thì ko có vấn đề gì. Nhưng các phần khác có Liên quan đến tiêu hoá như gan mật ...thì em chưa kiểm tra. Em đã khám và xét nghiệm máu thì bác sỹ cũng bảo là do kích thích. Nhưng em thấy rất là lạ bị ở chỗ cứ gặp gió hay lạnh là lại bị trung tiện sau đó là đi cầu, như thế chứng tỏ phần bụng nói Nôm na là sức đề kháng yếu, mà ngày trước em ko bị như thế. Nhiều khi chơi thể thao ra mồ hôi nhiều ở phần bụng mà không lau khô thì nó lại ngấm vào trong người và làm lạnh bụng sau đó là đi cầu. Trường hợp của em cứ giống như là trẻ con hay bị viêm phế quản ý, tức là có mồ hôi ở sau lưng mà ko kịp lau thì nó ngấm vào người và gây ra ho và viêm phế quản chứng tỏ sức đề kháng của phổi trẻ con là yếu, Liên tưởng đến trường hợp bụng của em thì em cũng nghĩ là nói Nôm na là sức đề kháng của đường ruột yếu, cứ quạt gió thổi thẳng vào hay ngồi điều hoà lạnh 25,26 độ là bắt đầu trung tiện (chứng tỏ nhu động của ruột hoạt động mạnh) và nếu ngồi lâu thì tuỳ theo mức độ nhiễm gió hay lạnh mà đi cầu ( nhiễm nặng thì đi cầu sạch ruột, nhiễm nhẹ thì chỉ đào thải một phần nào đó).
    Em Ko biết nguyên nhân gì mà làm cho nhu động ruột của em với gió hay lạnh lại nhạy cảm như thế, chắc chắn là phải có nguyên nhân.
    Lời khuyên cho bạn chỉ là cố gắng tập đi vệ sinh vào giờ cố định trong ngày để thời gian "tiếp xúc gió lạnh" ít gây cảm giác khó chịu cần đi cầu nữa. Vấn đề đường ruột thì đôi khi chỉ có thể lý giải là đường ruột nhạy cảm mà thôi !
    henryfrance likes this.

Có thể là do lạnh nên các cơ đều co thắt kể cả cơ trơn ở ruột!

Kevin_n5312817 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Xin hỏi bác sỹ quạt hay gió thổi vào bụng, kể cả ngồi điều hoà 26, 27 độ cũng bị đi ngoài là bệnh gì?
    tôi bị triệu chứng trên đã lâu, đã Nội soi đại tràng và dạ dày ko có vấn đề gì. Đi khám chuyên khoa tiêu hoá Bác sỹ nói là bị kích thích ko việc gì cả, nhưng cứ bị gió thổi hoặc lạnh là đi ngoài, mặc dù đã giữ ấm cơ thể rất cẩn thận, có vẻ là bụng rất yếu với thời tiết, tôi nghĩ chắc là phải có một nguyên nhân gì đấy mới làm cho bụng rất yếu trước thời tiết như vậy, đi xét nghiệm máu kết quả hoàn toàn bình thường. Trong khi đó ăn uống thì tôi ko phải kiêng khem ì ăn món gì cũng đươc nhưng chỉ môi khi lạnh hay gió thổi là bị đi ngoài ngay. Xin hỏi Bác sỹ liệu có phải là do rối loạn dây thần kinh thực vật ko? Hay là có thể do biểu hiện của thiếu máu mạc treo ruột dẫn đến đường ruột yếu đến như vậy?
    Xin cảm ơn Bác sỹ

Bạn Henryfrance ơi, bạn đã chữa khỏi bệnh chưa?. Hôm nay tình cờ vào forum, thấy bạn bị giống y hệt mình luôn, vì vậy mong muốn học hỏi kinh nghiệm chữa bệnh của bạn. Cám ơn bạn nhiều

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 19-12-2012, 10:24 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 28-10-2012, 07:54 PM
  3. Ngành ngoại khoa Việt Nam: Dùng nội lực “chữa bệnh” sính ngoại
    Bởi BsGiaDinh trong diễn đàn Ngoại Tổng Quát
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 17-07-2011, 05:36 PM
  4. Các thuốc dùng ngoài da: Bôi bên ngoài, hại bên trong?
    Bởi toitutin_2010 trong diễn đàn Bác Sĩ Gia Đình
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 11-06-2011, 07:24 PM