Kết quả 1 đến 2 của 2
    leona Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Unhappy Xin giúp đỡ về bệnh viêm gan

Mọi người cho mình hỏi: mình bị đau từ rốn ra đến vùng dưới sương sườn bên phải, ngoài ra còn một số biểu hiện khác như mệt mỏi, chán ăn nhưng không sút cân, thỉnh thoảng cảm thấy người hơi nóng và run như là hơi sốt nhẹ, da thì tương đối nhạy cảm khi bị côn trùng cắn, nếu bị muỗi hay kiến... cắn thì thường nổi nốt rất ngứa, một vài móng chân thì có biểu hiện tím ở giữa. Mình đã đi làm xét nghiệm thì được kết quả âm tính với viêm gan b(HbsAg âm tính) nhưng men gan thì tăng nhẹ (AST=46U/L; ALT=53U/L)
    Như vậy thì mọi người cho mình hỏi liệu mình có phải đang bị viêm gan mãn tính hay nặng hơn thì liệu đó có phải là dấu hiệu của xơ gan hay ung thư gan không?
    Cảm ơn mọi người nhiều!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn leona!

Thứ nhất: Biểu hiện đau bụng vùng hạ sườn phải không nhất thiết có nguyên nhân tại gan, nếu như bạn nói bạn không có triệu chứng vàng da vàng mắt thì ít khi mình nghĩ tới bệnh gan lắm

Thứ hai triệu chứng sốt của bạn cùng với những triệu chứng không đặc hiệu khác như là mệt mỏi chán ăn thì mình nghĩ đây cũng chỉ là một tình trạng nhiễm siêu vi mà thôi.

Thứ ba: da nhạy cảm khi bị côn trùng cắn có thể là rất bình thường đây chỉ là một phản ứng của cơ thể đối với tác nhân gây ra mà thôi.

Thứ ba xét nghiệm về men gan của bạn có thể nói là tăng rất nhẹ hoặc thậm chí binh thường, nên cũng có thể yên tâm. Viêm gan mạn men gan vẫn có tăng và tăng cao hơn mức này của bạn, còn xơ gan men gan có thể bình thường nhưng biểu hiện vàng da và những triệu chứng trầm trọng hơn đã xảy ra. Do bạn ko nói là mình có vàng da hay không và mình cũng không được trưc tiếp khám cho bạn nên thông qua những lời bạn kể thì mình nghĩ có thể bạn chỉ đang bị nhiễm siêu vi mà thôi. Nếu bạn muốn an tâm hơn bạn hãy đi khám tại bệnh viện đi nhé, và cũng yêu cầu bác sĩ giải thích cho mình về những xét nghiệm mà mình đã có, các bác ấy sẽ sẳn sàng giải thích cho bạn.

Thân mến chào bạn.