Kết quả 1 đến 4 của 4
    Seek Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin giúp đỡ bệnh u manh tràng!

Chào các bạn,
    Mong các bạn tư vấn giúp mình với.Chuyện là thế này,tôi có người thân bị bệnh hôm 28 tết tới giờ,đã tới bệnh viện đa khoa ở Đà Năng.Lúc đầu vào thì bác sĩ chẩn đoán là cơn đau quặn thận.Sau đó đi xét nghiệm,không thấy có dấu hiệu gì về thận cả.Rồi bác sĩ lại chẩn đoán là đau ruột thừa,vì có dấu hiệu giống ruột thừa.Vào viện từ lúc 8g sáng nhưng tới 7g30 tối mới đựơc dẫn đi mổ nội soi.Đợi ngoài phòng mổ tới 3 tiếng đồng hồ,một lúc sau bác sĩ ra gọi gia đình lại và bảo rằng không phải là ruột thừa mà là có khối u manh tràng đã bị vỡ.Hiện bệnh nhân đã đựơc mổ hở.Bây giờ đợi 10 ngày sinh thiết xem khối u đó là u gì rồi mổ lại lần nữa.Gia đình tôi rất lo lắng

Bác sĩ trưởng khoa thì lại bảo khối u chưa vỡ,đợi kết quả xét nghiệm.Đã hơn 10 ngày nhưng vẫn chưa có kết quả.Hôm này là ngày 11,bác sĩ lại bảo là mai tất cả các bác sĩ sẽ hội chẩn bệnh cho người thân tôi để tiến hành mổ trong tuần sau,trong khi chưa có kết quả?Bác sĩ rất mập mờ.

Tôi thắc mắc không biết u vỡ trứơc hay sau khi mổ?Hỏi bác sĩ,bác sĩ không trả lời.Bây giờ lại hội chẩn bệnh.Gia đình tôi rất lo lắng.Bệnh viện lúc đầu đã chẩn đoán sai bệnh tình của người thân của tôi.Giờ nếu u vỡ rồi,gửi mẫu đi sinh thiết liệu có đúng không?Liệu u ác tính thì kết quả là như thế nào ạ.Hiện tại bố tôi vẫn bình thường,chỉ hơi đau một chút.Tôi muốn bác sĩ giải đáp thắc mắc và gợi ý cho tôi phương án giải quyết

kasyoung Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định u mang trang

Cách đây 7 năm (năm 2003) khi tôi đang học trên Thái nguyên. Tôi cảm thấy đâu âm ỉ mấy ngày liền, đến một hôm đau quá (ở vùng bên phải bụng dưới) thì lên Phòng khám đa khoa Việt Bắc khám thì họ bảo bạch cầu trong máu tăng cao chẩn đoán khả năng là bị ruột thừa, phải vào viện ngay để xét nghiệm lại cho kỹ để mổ. Khi vào đến viện (BV Gang Thép) soi chụp lại thì họ bảo tôi bị U manh tràng. Tôi lúc đó cũng lo lắng lắm, vì nhà tôi ở Nghệ A, lên Thái nguyên học được mấy ngày, không có ai thân thích ở đó cả mà chỉ có mỗi gđ cô chú chủ nhà trọ. Bác sỹ bảo ca mổ sẽ khoảng 1 tiếng rưỡi. Nhưng sau khi mổ xong tôi mới biết ca mổ của mình kéo dài 4,5h do khối U bị vỡ, cũng may là U lành. Hơn một tuần tôi mới ăn được cháo, và một tháng sau tôi xin xuất viện sớm để về đi học. Các bác sỹ ở bệnh viện GT và gđ cô chú chủ nhà trọ rất nhiệt tình và quan tâm đến tôi, tôi thật may mắn.
    Đến hiện giờ sức khỏe của tôi vẫn thấy bình thường (hơn 7 năm), không phải kiêng j cả. còn sau này thì tôi chưa biết bệnh có ảnh hưởng gì lâu dài hay không.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn Seek mến, bài bạn hỏi đã lâu mà không thấy ai trả lời, không biết bây giờ tình trạng thế nào ? Bạn đã được mổ lại chưa ? Nói chung, khối u vỡ hay không đều không ảnh hưởng đến kết quả giải phẫu bệnh. Việc các bác sĩ nói mập mờ về kết quả GPB và hội chuẩn mổ lại làm tôi nghĩ rất có thể bạn bị u ác tính. Nếu bạn còn trên diễn đàn, tôi mong bạn cho tôi biết tình trạn bạn hiện nay.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn kasyoung mến, trước tiên tôi chúc mừng ca mổ của bạn đã thành công, việc bạn sống được 7 năm và nói về bệnh của mình trên diễn đàn chứng tỏ đây là 1 khối u lành tính, bạn đừng quá lo lắng về khối u nữa. Một trong những điều lo ngại nhất đối với BN mổ bụng là khả năng dính ruột rất cao, nhất là khi cuộc mổ của bạn tới 4.5h, bạn chú ý theo dõi các triệu chứng đâu, nôn, bí, chứng. Khi có các triệu chứng này phải nhập viện ngay.