Kết quả 1 đến 3 của 3
    green_stars's Avatar
    green_stars Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin Các Bác Sĩ Giúp Đỡ!

_Em bị bệnh hơn nữa năm nay. Ngày đó, em vừa phẫu thuật được 10 ngày về nhà thì em phát bệnh, đêm em phát bệnh, em ăn rau má sống khi bụng đói, thì khoảng 3 tiếng đồng hồ sau em làm mệt được đưa vô bệnh viện, bác sĩ bảo em suy nhược, truyền nước biển thôi. Nhưng từ hôm đó đến nay đã hơn 8 tháng rồi, người em mệt mỏi triền miên, hầu như 2 tháng đầu em chỉ nằm thôi, sinh hoạt rất khó khăn. Triệu chứng:
    _Tim đập nhanh (trên 100 lần/p), 2, 3 tháng gần đây có đập ổn định lại
    _Khó thở( thường xuyên, bất kể lúc nào trong ngày), nặng ngực
    _Đầy hơi, mỗi khi ăn xong thì nghẹn ở cổ,( cố gắng ợ, k ợ được thì khó thở nhiều), gần giống như hơi từ bụng ép lên, nghẹn lại ở cổ vậy
    _Tiêu hóa k ổn, tháng đầu tiên phát bệnh( bị táo bón, phân trắng xanh), dần về sau thì k bị táo, chuyển sang phân nát cho đến tận bây giờ, chưa bao giờ được bình thường
    _Ăn xong có lúc có cảm giác muốn nôn
    _Người hay mệt mỏi, chóng mặt, lã
    _Huyết áp 90/50, có khi tuột xuống còn 80/50
    Đã đi khám nhiều nơi, nhưng không có kết quả khả quan
    _Khám ở Bv Chợ Rẫy thì đã được chụp X_Quang phổi , siêu âm tim, xét nghiệm công thức máu, cường giáp thì đều k có vấn đề, , gan thận bình thường, chỉ cho ra kết quả hạ canxi máu
    _Khám ở Gia Định, thì xét nghiệm k có vi khuẩn H.P, chỉ cho uống thuốc viêm dạ dạy, rối loạn chức năng ruột, nhưng không bớt
    _Khám ở Hòa Hảo thì nói cường giao cảm, cho uống thuốc nhưng tình trạng trầm trọng hơn, có bệnh viện cho là rối loạn thần kinh thực vật, cho uống thuốc an thần, mg b6 ...nhưng không thấy khả quan...
    _Bây giờ thì em mệt mỏi lắm, bệnh lâu mà không khỏi, và cũng không biết đi đâu trị, vì hầu như nghe khó thở thì đi chụp phổi, nghe đầy hơi thì đầy qua tiêu hóa...tất cả cứ vòng vòng. Em xin các bác sỉ cho em 1 lời khuyên, hiện giờ ngồi viết bài này em cũng đang khó thở, và hơi lã người. Xin cảm ơn đã đọc bài của em
    Lần sửa cuối bởi green_stars, ngày 09-02-2011 lúc 08:24 PM.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn green_stars!

Những triệu chứng nghe như bạn mô tả có tính chất toàn thân hoàn toàn không đặc hiệu để hướng chẩn đoán một bệnh lý cụ thể nào. Tuy nhiên, có ba khả năng xảy ra nhất đối với một bất thường xảy ra toàn thân của cơ thể bạn: Thứ nhất là cường giáp, thứ hai là tăng hoạt giao cảm, thứ ba là tâm lí lo lắng, cuối cùng là một nhiễm trùng mạn tính như lao.

Ở đây bạn đã làm xét nghiệm và khám bệnh để xác định là không có bệnh lí cường giáp, và tăng hoạt giao cảm. Thì nhiều khả năng tôi nghĩ bạn đang có khả năng nhiều là bạn có vấn đề về tâm lí, quá lo lắng. Như vậy thứ nhất tôi xin nói nói cho bạn rằng không phải "mốt chốt câu chuyện của em là năm từ việc em ăn rau má thì làm mệt". Vì vậy bạn hãy lạc quan một chút, ăn uống và nghĩ ngơi nhiều hơn và đừng suy nghĩ về nó nữa nhé. Nếu sau khoảng 1 tháng bạn chưa yên tâm thì hãy đến khám bác sĩ để khám tổng quát lại lần nữa để xác định vấn đề thực sự của mình nhé.

Thân mến chào bạn

green_stars's Avatar
    green_stars Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Dạ, em xin cảm ơn anh lucky_star! Em cũng định thời gian nữa đi khám lại, và khám ở khoa thần kinh xem em có bị gì không, như anh nói em có thể gặp vấn đề tâm lí.