Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 15 của 19
    fahrenheit Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Xin bác sĩ tư vấn về việc đi ngoài sau khi ăn vào buổi sáng

Buổi sáng sau khi ăn xong là em bị đi ngoài ngay lập tức. Mặc dù chỉ là uống sữa đậu nành thôi em cũng bị đi ngoài và không có cảm giác đau bụng. Phân của em thì không thành khuôn và bị tơi tơi. Bác sỹ có thể cho em biết em bị bệnh gì không ạ. Em bị cái này cũng 1 tháng rồi.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn fahrenheit!

Qua những gì mà bạn mô tả thì tôi nghĩ rằng bạn có thể đang bị hội chứng ruột kích thích. Tuy nhiên nếu chỉ qua nghe mô tả bệnh sử thì chẩn đoán cũng không được chắc chắc cho lắm. Hơn nữa chẩn đoán hội chứng ruột kích thích là một chẩn đoán cuối cùng sau khi đã loại trừ tất cả các nguyên nhân khác nguy hiểm hơn.

Tốt nhất là bạn nên đí khám chuyên khoa tiêu hoá đi nhé! Thân mến chào bạn.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nếu như bạn bị như vậy lâu rồi, thì trường hợp này có thể là HC ruột kích thích. Và đạc điềm của HC này là thường cảm thấy mắc cầu sau khi ăn. Thường không thể trị cái này, vì đây là cơ địa. Nó không gây ngủy hiễm gì cả, chỉ co điều hơi bất tiện nếu như mình đang ở ngoài đường.

Còn bạn chỉ mới bị đây thôi thì có thể là do một nguyên nhân khác gây nên như ... , tốt nhất là đi khám đi bạn.

Thân.

Em đã đi khám nhiều lần rồi. Lúc thì bảo là viêm ruột, viêm đại tràng, rối loạn chức năng tiêu hóa, gần đây nhất thì bảo là ruột kích thích. Uống thuốc hoài không hết. Mổi lần uống thuốc xong là em bị bón. Hiện h tình trạng của em có đở hơn. Tự dưng mấy ngày hôm nay ăn sáng ko dễ bị đi cầu như trước nữa. Không bít em bị bệnh gì nữa

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Bạn tiếp tục uống thuốc và nghe theo hướng dẫn của bác sĩ, nói chung đây là 1 bệnh khó trị, đòi hỏi bạn phải tuân thủ 1 chế độ ăn uống hợp lí thì bệnh mới mau khỏi.

Có thể chỉ em chế độ ăn uống không. Theo lời bác sĩ thì em nên kiên dầu mở, gia vị. Nhưng có bác sĩ thì lại bảo ko kiên gì cả, chỉ kiên các sp làm từ sữa thôi

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Ăn những thức ăn tươi sống, không nên dùng dồ hộp và thức ăn chế biến sẵn nhiều.

Ăn đúng bữa và hợp lí trong ngày, chia làm nhiều bữa nhỏ (6- 7 bữa), không ăn vặt.

Hạn chế các thức ăn chiên, nướng; hạn chế ăn mỡ động vật và những thức ăn làm bạn đầy bụng khó chịu.

Như vậy được chưa ? Bạn còn thắc mắc gì không ?

Vâng. Mình xin cảm ơn bạn đã tư vấn cho mình. Cảm ơn bạn rất nhiều

tungbsdy123 Đang Ngoại tuyến Banned

Ruột bạn tăng nhạy cảm. Điều này thường xảy ra khi bị mắc Viêm đại tràng chức năng, hay còn gọi là H/C ruột kích thích.... Khi ăn vào, có thức ăn kích thích Dạ dày co bóp đẩy thức ăn xuống ruột, theo làn sóng dây chuyền, ruột non đẩy xuống ruột già (Đại tràng) Đại tràng đẩy ra ngoài nên mót đi ngoài. Ở người bình thường, ruột không quá nhạy cảm nên chết tiết, kiềm chế được nhưng ở người có Rối loạn như bạn thì không. Tuy nhiên tình trạng này sẽ giảm hoặc hết khi Viêm đại tràng được chữa khỏi hoặc ổn định.
    Lần sửa cuối bởi tungbsdy123, ngày 01-01-2011 lúc 12:23 AM. Lý do: Sửa lỗi chính tả

iamtheo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

èo, tui bị cái này mấy năm rồi, lúc đầu đi trị ko khỏi, phải nhập viện, đỡ dc mấy hôm về, sau bị típ, tới h vẫn bị! có sao đâu!!
    P/s: sáng ra mà uống sữa thì khối người đi chứ đâu phải bạn ko^^!, sáng ra an cơm rang là okie nhất !!!

iamtheo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Mặc định answers

èo, tui bị cái này mấy năm rồi, lúc đầu đi trị ko khỏi, phải nhập viện, đỡ dc mấy hôm về, sau bị típ, tới h vẫn bị! có sao đâu!!
    P/s: sáng ra mà uống sữa thì khối người đi chứ đâu phải bạn ko^^!, sáng ra an cơm rang là okie nhất !!!

builyquy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

đòi hỏi sự kiên chì, tỉnh táo, chẩn đoán đúng bệnh...nhất là đối với bệnh có nhiều triệu chứng, ko ổn định như viêm đại tràng. Tham khảo thêm tại đây
    http://forum.bacsi.com/noi-tieu-hoa/...iem-92820.html

caigiday Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

mình thì đang bị nhiễm hp,bụng dạo này bị chằn chằn khó chịu,đi ngoài thì đầu đặc sau sệt,có lúc phân sống,khi có cứt mũi,muốn soi đại tràng kiểm tra mà có gây mê thì tốn triệu rưỡi lận,mình cứ hoang mang hoài không biết làm sao,có bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ với mình nhé,cám ơn nhiều.

doctorone Đang Ngoại tuyến Banned

Bạn tungbsdy123 nói rất đúng.

nhatrangthu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

thực ra bệnh này không có gì khó
    nguyên nhân ở dạ dày , không phải ở da dày loét hay không mà khí nhiều nên khi ăn bị đảy xuống dưới thôi . có nguwoif trào ngược lên trên , bạn bị đẩy xuống dưới thôi ,
    chữa cũng không khó

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối