Kết quả 1 đến 5 của 5
    hongnguyen1103 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định xin bác sĩ jups em với

Em có con gái 4 tuổi cao 104cm,14kg( con gái em từ lúc 2 tuổi cháu bị táo bón liên tục và rất biếng ăn,bón nặng phải bơm hậu môn mới đi ngoài được em đã đưa bé đến khám ở bênh viện nhi đồng 1 bác sĩ cho uống thuốc bổ và các thuốc làm mềm phân thấy cũng đỡ hơn nhưng vẫn không hết bón mặc dù em đã cho bé ăn rau,củ,trái cây,uống nước nhiều và cân bằng các thực phẩm.Tháng 7 vừa rồi lúc bé 3 tuổi em lai đưa bé vào bv nhi đồng 1 khám lại bác sĩ cho chụp đại tràng,siêu âm bụng nhưng tat cả dều bình thường và lại uống thuốc,từ đó bé ít bón hơn,ăn uống rất tốt bây giờ bé 4 tuổi rồi ăn uống tốt mà bé vẫn hay bị bón,có khi 2,5 ngày,3 ngày mới đi ngoài nhưng phân đầu luôn vón cục đến phân sau thì không bón nữa(khi sờ bụng dưới thấy phân vón cục).Có thời gian bé tự nhiên hết bón mấy tháng cứ gần 2 ngày thì đi cầu 1 lần phân to và dài làm em mừng lắm nhưng gần 1tháng nay thì bị lại phải bơm hậu môn,tuy bé vẫn ăn uống tốt, điều độ em cũng đã tập cho bé đi cầu vào 1 h nhất định nhưng vẫn không đỡ hơn,mỗi lần đi ngoài là con khóc mẹ la rất khổ tâm và có 1 điều bé ăn rất nhiều,ngủ ngon,vui chơi bình thường nhưng vẫn không tăng cân,.Mong bác sĩ và mọi người tư vấn jups em với

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn hongnguyen1103!

Triệu chứng táo bón rất thường gặp ở trẻ em với rất nhiều nguyên nhân khác nhau. Nhưng thường thấy nhất là do chế độ ăn của bé quá ít chất xơ, bạn nên cho bé ăn nhiều chất xơ hơn. Và thứ hai là do tâm lí bé sợ đi cầu làm cho bé nín khi mắc và cứ như thế phân ứ đọng quá nhiều gây ra táo bón, đối với nguyên nhân bệnh lí thì tôi ít nghĩ tới hơn, do rằng bạn đã đi khám và không nhận thấy bất thường gì là cho bé bị táo bón.

Như vậy tốt nhất bạn nên cải thiện dinh dưỡng cho bé và thứ hai là tìm ra xem có bất kì vấn đề tâm lí nào làm bé sợ đi cầu hay không. Nếu như tình trạng này vẫn còn kéo dài dù bạn đã tích cực tự cải thiện bằng phương pháp trên, thì tốt hơn hết bạn phải đưa bé đến khám bác sĩ để khảo sát lại.

Thân mến chào bạn

hongnguyen1103 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

chào bạn!cảm ơn vì bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình
    Mình ở tận quảng ngãi nên mỗi lần đưa bé đi khám cũng khó khăn lắm.Mình cũng cho bé ăn rất nhiều rau xanh trong mỗi bữa ăn nhưng vẫn không cải thiện,và bé nhà mình cũng hay nín khi mắc nên mình phải canh time cho bé cầu chứ bé không tự cầu.Mình buồn với căn bệnh này của bé nhưng đi khám thì không sao ,uống thuốc 1 thời gian là bị lại thôi,mình sợ các chất độc sẽ tích tụ trong người bé.Phải làm sao đây bạn?

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

nếu sắp xếp đc thì nên đưa bé vào bệnh viện nhi đồng khám bạn à

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi hongnguyen1103 Xem bài viết
    chào bạn!cảm ơn vì bạn đã quan tâm đến vấn đề của mình
    Mình ở tận quảng ngãi nên mỗi lần đưa bé đi khám cũng khó khăn lắm.Mình cũng cho bé ăn rất nhiều rau xanh trong mỗi bữa ăn nhưng vẫn không cải thiện,và bé nhà mình cũng hay nín khi mắc nên mình phải canh time cho bé cầu chứ bé không tự cầu.Mình buồn với căn bệnh này của bé nhưng đi khám thì không sao ,uống thuốc 1 thời gian là bị lại thôi,mình sợ các chất độc sẽ tích tụ trong người bé.Phải làm sao đây bạn?
    Chào bạn.

Và nên dạy bé khắc phục vấn đề bé nín khi mắc cầu, nếu có vấn đề gì thì mình giải quyết. Đây là điều quan trọng nhất để khắc phục chứng táo bón của bé.

Ngoài rau xanh bạn có thể cho bé ăn thêm nhiều sữa chua để cải thiện.

Về vấn đề uống thuốc, bạn cứ yên tâm thuốc chống táo bón không có nhiều độc tính, và nó không có hiệu quả hấp thu nhiều vào máu nên không có vấn đề gì đâu bạn. Nhưng dùng thuốc chỉ là cách chữa phần ngọn, chữa tận gốc phụ thuộc nhiều ở bạn và bé, bạn phải giúp bé không để nín nhịn khi có nhu cầu.

Thân mến chào bạn!
    Lần sửa cuối bởi lucky_star, ngày 14-06-2011 lúc 05:53 PM.