Kết quả 1 đến 2 của 2
    d500thanh Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Arrow Xin bác sĩ giúp em về vấn đề sổ giun

Thông thường, mỗi người phải sổ giun 6 tháng 1 lần trong năm. Tháng 6 năm nay em mới uống thuốc sổ giun, ăn rất nhiều và đã lên được 5 kg trong 2 tháng, nhưng dạo gần đây, em cứ ăn hoài mà không lên được kg nào nên hơi lo, không biết có phải tại em ăn nhiều quá nên giun sinh sản trở lại không ? Em có nên uống thuốc sổ giun tiếp không ?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi d500thanh Xem bài viết
    Thông thường, mỗi người phải sổ giun 6 tháng 1 lần trong năm. Tháng 6 năm nay em mới uống thuốc sổ giun, ăn rất nhiều và đã lên được 5 kg trong 2 tháng, nhưng dạo gần đây, em cứ ăn hoài mà không lên được kg nào nên hơi lo, không biết có phải tại em ăn nhiều quá nên giun sinh sản trở lại không ? Em có nên uống thuốc sổ giun tiếp không ?
    Chào bạn!

Theo khuyến cáo bạn chỉ nên uống thuốc xổ giun mỗi 6 tháng trừ khi có chỉ định phải điều trị tích cực do vậy bạn không nên uống thuốc xổ giun quá nhiều.

Hiện tượng không tăng cân của bạn có thể có nhiều lý do khác nhau chứ không riêng gì do nhiễm giun sán, ví dụ như tăng chuyển hóa chẳng hạn, hoặc có thể bạn nghĩ mình ăn như thế là nhiều nhưng không đủ cho nhu cầu chuyển hóa nên không thể làm tăng cân được.

Nếu quá lo lắng về vấn đề này bạn có thể đến khám và nhờ sự tư vấn của các bác sĩ dinh dưỡng nhé!

Thân mến chào bạn!