Kết quả 1 đến 2 của 2
    hoangvu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Post Xin Bác sĩ giúp em về bệnh viêm gan siêu vi B !

Bác của em vừa làm xét nghiệm tổng quát ở bệnh viện 121 - cần thơ, Bác em năm nay 61 tuổi, làm xét nghiệm cách đây 2 tuần . Bảng xét nghiệm cho biết la bác em bị nhiễm Viêm Gan siêu vi B, em có hỏi bác sĩ ở đây về bệnh này, Bác sĩ bảo là Bác em bị nhiễm trùng trong máu, gan chưa bị ảnh hưởng gì cả, bác sĩ cho em hỏi :
    - nếu gan chưa bị ảnh hưởng(mới bị nhiễm trùng trong máu) thì tại sao gọi là viêm gan siêu vi B a? xét nghiệm máu như vậy là có chính xác không? nếu gan chưa bị ảnh hưởng thì bác em có thể đi tim nghừa viêm gan siêu vi B không a?
    - tình trạng của bác em như vậy thì có nguy cơ lây bệnh cho người khác không ạ ?
    nếu có lây thì lây qua đường nào? và phải phòng trị ra sao a? trong thời gian bác em bệnh em có tiếp xúc với bác em, vậy em có nguy cơ bị lây bệnh không? em có nên đi tiêm ngừa ngay bây giờ không a? thuốc tiêm ngừa bệnh này khoăng bao nhiêu tiền a?
    - Có phải chăng người đã bị nhiễm viêm gan siêu vi B thi mới lây cho người khác, còn trường hợp của bác em thì có lây bệnh khong a?
    - xin Bác sĩ cho em biết thêm về cách điều trị, thuốc uống và Bệnh viện nào có đủ điều kiện để khám và trị bệnh này a?
    Em xin chân thành cám ơn bác sĩ.

honeybear Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

90% trường hợp nhiễm SVVG B ở tuổi trưởng thành sẽ hồi phục hoàn toàn và không bao giờ bị siêu vi quấy rầy lại. Chỉ có 10% chuyển thành "người mang trùng mạn tính".

tình trạng của bác em như vậy thì có nguy cơ lây bệnh cho người khác không ạ ?
    có chứ bạn

nếu có lây thì lây qua đường nào?
    1. Mẹ truyền sang con: Ðây là đường lây quan trọng nhất.

2. Ðường tình dục: Bệnh viêm gan B có thể lây qua hoạt động tình dục cùng giới hoặc khác giới.

3. Truyền máu hoặc chế phẩm máu nhiễm siêu vi B, tiếp xúc với dịch tiết của bệnh nhân viêm gan B.

4. Dùng chung kim tiêm có nhiễm siêu vi B.

5. Các nguyên nhân khác: Xăm người, châm cứu, xỏ lỗ tai với vật dụng không được tẩy trùng tốt có thể lây truyền siêu vi B.

và phải phòng trị ra sao a?
    Chế độ ăn

Nếu Bạn là người lành mang mầm bệnh, Bạn nên hạn chế uống rượu. Người nghiện rượu mắc bệnh viêm gan B thường hay bị xơ gan hơn. Chế độ ăn bình thường là thích hợp với hầu hết trường hợp viêm gan siêu vi B. Khi có xơ gan, Bác Sỹ khuyên Bạn nên giảm muối trong chế độ ăn.

Lối sống

Người bị nhiễm SVVG B thường lo lắng về nguy cơ truyền bệnh sang những người xung quanh. Mối lo này hoàn toàn hợp lý bởi vì siêu vi B lây nhiễm qua tiếp xúc với máu hoặc dịch tiết của bệnh nhân, cũng như do quan hệ tình dục. Hiện nay, đã có vắc-xin chủng ngừa cho những người tiếp xúc với người mang mầm bệnh (bạn tình, trẻ em, cha mẹ, người chăm sóc.).

Dù sao, người mang mầm bệnh cần có biện pháp đề phòng thích hợp, ví dụ nếu Bạn bị đứt tay, hãy lau sạch máu bằng thuốc sát trùng. Nên sử dụng biện pháp bảo vệ khi quan hệ tình dục.

Ðiều trị

Tùy theo quyết định của Bác Sỹ, một số trường hợp cần điều trị sớm và tích cực. Mục đích điều trị nhằm:

(a) Loại trừ hoặc giảm thiểu tình trạng viêm gan, do đó ngăn ngừa, làm chậm tiến triển sang giai đoạn xơ gan, ung thư gan.

(b) Ðào thải toàn bộ, hoặc một phần lượng siêu vi B trong cơ thể, đặc biệt ở trong gan.

em có nên đi tiêm ngừa ngay bây giờ không a?
    mọi người đều nên tiêm từ đầu nếu có điều kiện...

thuốc tiêm ngừa bệnh này khoăng bao nhiêu tiền a?
    Viêm gan B thường tiêm phòng chung với bệnh sởi, rubella, đậu mùa, viêm gan A, nhưng tùy bạn thôi và phải test thuốc trước khi tiêm vì không phải ai cũng thích hợp. Tất cả khoảng 200 mấy nghìn thôi.

xin Bác sĩ cho em biết thêm về cách điều trị, thuốc uống và Bệnh viện nào có đủ điều kiện để khám và trị bệnh này a?
    Thuốc điều trị chủ yếu là Interferon alpha

Interferon alpha là một chất tự nhiên có trong cơ thể người, được sản xuất bởi một số tế bào khi cơ thể nhiễm virut. Chức năng của Interferon alpha là diệt trừ tác nhân gây bệnh. Như vậy, khi dùng Interferon, siêu vi B sẽ bị loại bỏ giống như cơ chế đào thải tự nhiên của cơ thể.

Interferon alpha (RoferonỊ-A) được đóng sẵn trong bơm tiêm có kèm kim nhỏ, tiêm dưới da hoặc bắp thịt. Khi bắt đầu điều trị, hầu hết bệnh nhân đều có cảm giác sốt nhẹ, mệt mỏi trong vài giơ,?ọi là hội chứng giả cúm. Những biểu hiện này là do Interferon khởi động đáp ứng của cơ thể chống lại siêu vi giống như khi Bạn mắc bệnh cúm vậy. Về sau, tác dụng phụ này sẽ bớt dần. Uống Paracetamol nửa tiếng trước khi tiêm thuốc sẽ hạn chế biểu hiện đó. Nên tiêm thuốc vào buổi tối để hôm sau Bạn có thể làm việc bình thường.

Trong thời gian điều trị, Bạn nên làm xét nghiệm máu để đánh giá đáp ứng. Sau khi kết thúc điều trị, cần tiếp tục theo dõi thêm 6 tháng nữa, bởi vì một số bệnh nhân có thể bị tái phát sau khi ngưng thuốc.

Một số thuốc kháng sinh chống siêu vi hiện đang được nghiên cứu phối hợp với Interferon alpha. (Theo drthuthuy)

http://danhba.bacsi.com/ Mời bạn vào link này để tra BV lớn khu vực Cần Thơ. Đến đó sẽ có đủ thiết bị cho bạn.

Chúc bác ấy mau khỏe nhé.