Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Viêm gan C

supercitrate Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Viêm gan C

BS cho em hỏi chồng em 31 tuổi bị viêm gan siêu vi C thuộc tuýp 6a đã khám và làm xét nghiệm và được BS cho uống và chích thuốc .Nhưng t7i1 giờ chồng em vẫn chưa tiến hành chữa trị vì lo khi vô thuốc thì sẽ ảnh hưởng tới con cái sau này.vậy Bs cho em hỏi tụi em giờ nên có em bé trước hay đợi chữa trị xong mới có em bé.Nếu có em bé trước khi chữa trị thị liệu em bé có bị mắc bệnh không?còn nếu chữa trị xong mới có em bé thí em bé sau này có bị ảnh hưởng gì bởi thuốc chữa trị bệnh không ? Em xin chân thành cám ơn mong nhận dc cau trả lời sớm của BS

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào em,

Chồng em mắc bệnh mà không điều trị thì cũng hiếm khả năng lây cho con. Nếu bác sĩ cho chỉ định chich thuốc tức là virút HCV có hoạt tính. Nếu được điều trị sớm thì khả năng khỏi bệnh cao hơn người lớn tuổi. Hơn nữa, người trẻ chịu đựng thuốc tốt hơn người lớn tuổi. Tuy nhiên, sau khi điều trị cần có thời gian phục hồi sức khỏe tốt thì con cái mới khỏe mạnh. Thời gian cần thiết khoảng vài 3-6 tháng sau. Nếu tình trạng gan chưa xơ hóa nhiều và tuổi còn trẻ như chồng em thì cũng chưa cần điều trị khẩn cấp nếu em dư định có con trong thời gian như trên. Tuy vậy, týp 2 là týp có thời gian điều trị ngắn (6 tháng) nên cũng có thể điều trị xong rồi có con cũng không hại gì.

Thân ái