Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Viêm gan C

embekhocnhe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Talking Viêm gan C

Bà ngoại của cháu năm nay 65 tuổi,50 kg . Cách đây 10 tháng ,xét nghiệm máu có virus sieu vi C,định lượng : <500copies/mL , và bác sĩ chỉ điều trị ổn định men gan , nhưng cách đây 2 tháng,bà cháu thấy mệt nên mới xét nghiệm lại định lượng virus tăng khoảng 14 triệu con/mL và bác sĩ cho điều trị chích thuốc Peg-Intion A 80 mcg mỗi tuần 1 mũi(trong vòng 1 năm) Ribazole 500 mg. Sau khi chích 4 mũi,thì xét nghiệm lại âm tính,nhưng tác dụng phụ của thuốc làm bà không ăn uống được gì nhiều và luôn trong tình trạng mỏi mệt.Xin hỏi với độ tuổi trên bà cháu có nên tiếp túc chích nữa hay không?

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Bạn,

Nếu sức khoẻ tổng quát của người bệnh và trí tuệ, tim, phổi tốt thì tuổi 65 không là yếu tố quyết định có nên trị viêm gan C hay không. Thuốc trị viêm Gan C thường gây một số tác dụng phụ, nên trong thời gian trị bệnh, người bệnh cần được săn sóc đặc biệt. Sau khi phản ứng phụ chấm dứt thì sức khoẻ phục hồi.

Chúc Bà Ngoại của Bạn thuyên giảm bệnh.

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Theo ý kiến của riêng tôi, bà của bạn không cần thiết phải tiếp tục theo quá trìng điều trị, vừa tốn kém và vừa có nhiều tá dụng phụ. VGSV C cũng phải mất 7 - 10 năm mới có biến chứng xơ gan - ung thư gan. Vậy có cần thiết phải điều trị ? Về mặt y học, bạn nên nghe theo lời khuyên của BS vì đó là người trực tiếp điều trị bà của bạn.