Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Viêm gan

saoxet Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Viêm gan

Cách đây 1 tháng em đi xét nghiệm bít mình bị nhiễm siêu vi B, kết quả

HBeAg: dương tính
    Giá trị ngưỡng :1.000
    Giá trị máu thu : 1287.430
    SGOT (ASAT) : 73.50 U/L
    SGPT (ALAT) : 175.00 U/L

Em đi khám bác sĩ và được đưa thuốc BARACLUDE (ENTECAVIR) uống, sau đó 20 ngày em đi xét nghiệm lại, kết quả:

HBeAg: dương tính
    Giá trị ngưỡng :1.000
    Giá trị máu thu : 1179.000
    SGOT (ASAT) : 314.00 U/L
    SGPT (ALAT) : 856.00 U/L

Bác sĩ nói bệnh của em bình thường, cứ típ tục uống thuốc sẽ tốt hơn. Thấy men gan tăng cao em rất lo sợ.Xin hỏi bác sĩ tình hình của em như vậy tốt hay xấu? Em có nên típ tục uống thuốc hay ko?1 tuần nữa là em sang Mỹ du học, vậy căn bệnh của em phải chữa trị bằng cách nào?Nên wa kia vừa học vừa chữa hay mang thuốc bên VN wa?Tiền chữa trị bên kia có mắc ko?Rất mong nhận được sự hồi âm của các bác sĩ.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn,

Bạn mới dùng thuốc Baraclude 20 ngày nên không biết kết quả ra sao. Men gan của bạn tăng cao chứng tò gan đang bị viêm nhiều, đây có thể do siêu vi B còn đang hoạt động mạnh nhưng cũng có thể là 1 phản ứng phụ của Baraclude . Bạn nên theo lời khuyên của bác sĩ của bạn , và tiếp tục theo dỏi thử máu, men gan, số lưọng siêu vi B, HBeAg. Nếu men gan tiếp tục tăng và các thử máu khác không tiến triển tốt thì nên bàn vớí bác sĩ xem có cần đổi thuốc khác không. Bạn không nên ngưng thuốc trước khi bàn với bác sĩ.

Nếu bạn qua Mỷ thì trưóc hết nên đi khám lại với bác sĩ chuyên về bệnh Gan, Tiêu hoá, nhiễm siêu vi . Thuốc Baraclude rất đắt, giá cả thì tùy nơi bán, tùy thuốc hiệu hay thuốc gốc , nói chung 100 viên cũng khoảng trên 2 nghìn ( 2000 ) đô Mỷ .

Bạn không được uống rượu, kể cả bia, không hút thuốc, không dùng các thuốc hay hoá chất có hại cho gan như : Actetaminophen ( có trong thuốc Tylenol, Paracetamol ), steroid, các tuốc chống viêm chống đau không có steroid như Ibuprofen ( Motrin, Advil..), Naproxen ( Naprosyn, Aleve..) , Diclofenac ( Voltaren..) v..v . Nên ăn nhiều rau cải, trái cây, chế độ ăn bổ dưởng nhiều chất đạm. Cử dầu mở, đồ chiên xào

Bạn không được để cho ai bị dính máu hay các chất tiết từ cơ thể của bạn như nước miếng, tinh dịch. Không được quan hệ tình dục vói ai trong lúc nầy. Nếu phải có quan hệ thì bạn phải cho ngườì kia biết bạn bị viêm gan B và bạn phải mang bao cao su Latex tốt cho mổi lần quan hệ.