Kết quả 1 đến 2 của 2
    iyashashy Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm đại tràng có nên uống Sunlindac 100mg liều suốt đời để ngừa polyp?

Thưa BS,
    Em năm nay 25t, được BS cho uống thuốc Sulindac liều 100mg/ngày, liều suốt đời để ngừa polyp tái phát sau khi cắt. Mà em thì đang bị viêm đại trang (niêm mạc đại tràng viêm xung huyết-kết quả soi đại tràng). Mà thuốc em đang dùng về lâu dài thì rất không tốt cho hệ tiêu hóa, nhất là những người bị viêm đại tràng như em. Em xin hỏi là nên dùng như BS đã chỉ định không? Còn Viêm đại tràng thì em đã trị nhiều nơi nhưng vẫn không khỏi,kiểu hội chứng ruột kích thích. Có thuốc nào khác tương tự như Sulindac mà ít gây tác dụng phụ hơn cũng như việc điều trị viêm đại tràng? Em xin cảm ơn!

P/S:Em soi đâị tràng cách đây 5 năm, niêm mạc đại tràng viêm xung huyết, có polyp trực tràng và đã cắt bỏ polyp, và giờ soi lại vẫn thế, và em cũng vừa mới cắt polyp trực tràng được 2 tháng nay. Và lần này được kèm uống Sulindac100mg liều suốt đời.

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi iyashashy Xem bài viết
    Thưa BS,
    Em năm nay 25t, được BS cho uống thuốc Sulindac liều 100mg/ngày, liều suốt đời để ngừa polyp tái phát sau khi cắt. Mà em thì đang bị viêm đại trang (niêm mạc đại tràng viêm xung huyết-kết quả soi đại tràng). Mà thuốc em đang dùng về lâu dài thì rất không tốt cho hệ tiêu hóa, nhất là những người bị viêm đại tràng như em. Em xin hỏi là nên dùng như BS đã chỉ định không? Còn Viêm đại tràng thì em đã trị nhiều nơi nhưng vẫn không khỏi,kiểu hội chứng ruột kích thích. Có thuốc nào khác tương tự như Sulindac mà ít gây tác dụng phụ hơn cũng như việc điều trị viêm đại tràng? Em xin cảm ơn!

P/S:Em soi đâị tràng cách đây 5 năm, niêm mạc đại tràng viêm xung huyết, có polyp trực tràng và đã cắt bỏ polyp, và giờ soi lại vẫn thế, và em cũng vừa mới cắt polyp trực tràng được 2 tháng nay. Và lần này được kèm uống Sulindac100mg liều suốt đời.
    Bạn có tiền căn polyp tái phát thì nên dùng sulindac để phòng ngừa. Với liều thấp như vậy thì các dụng phụ sẽ ít khi xảy ra. Chỉ cần theo dõi sát triệu chứng của viêm loét dạ dày thôi là được, hại cho gan thì chỉ khi bạn kết hợp với việc uống bia rượu hoặc tổn thương gan cấp kèm theo mà thôi.

Các Chủ đề tương tự

1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 23-11-2012, 09:25 PM
  2. polyp túi mật
    Bởi embekhocnhe trong diễn đàn Ngoại Tiêu Hóa
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 16-05-2012, 11:10 AM
  3. Polyp dạ dày
    Bởi Bs.ThienHuong trong diễn đàn Ngoại Tiêu Hóa
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 29-01-2012, 01:48 PM
  4. polyp đại tràng