Kết quả 1 đến 6 của 6
Like Tree3Likes
  • 1 Post By bsnhanhnhi
  • 1 Post By lucky_star
  • 1 Post By lucky_star

Chủ đề: Viêm dạ dày - chữa khỏi không ???

tungsp Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm dạ dày - chữa khỏi không ???

Em bị đau bụng ( khi đi xe qua chỗ xóc, khi nằm ngủ thì đau vùng bụng, khi ăn cơm thì bị đau chỗ mạn sườn bên trái, đôi khi ngồi cũng cảm thấy đau, đi tiểu tiện thì thấy nước đục hơn bình thường), em vào bệnh viện bạch mai và bác sỹ đã cho soi dạ dày - tá tràng:
    Các thứ khac bình thường: môn vị, hành tá tràng, tá tràng, thực quản.
    Kết quả: Dịch dạ dày trong niêm mạc hang vị xung huyết kèm theo một số trượt nông.
    Kết luận: Viêm dạ dày.

Bác sỹ đã kê đơn thuốc cho em như sau:
    1. Panyl-kit, 1 hộp, dùng trong 7 ngày, ngày uống 2 lần - mỗi lần 3 viên ( sáng - tối trước bữa ăn 30 phút).
    2. Moprel 20 mg, 30 viên, uống sau khi kết thúc uống Panyl-kit, mỗi ngày uống 1 viên nhưng mà không nói uống lúc nào ???
    3. Yumangel, 60 gói, mỗi ngày 3 gói, 3 lần ( sau bữa ăn 2 giờ và buổi tối trước khi đi ngủ).
    4. Vibilac -II

Cho em hỏi 1 số câu hỏi sau:
    1. Khi soi thực quản - dạ dày họ không cho em uống hay tiêm gì cả, chỉ cho 1 lỗ hình tròn há miệng ra và cho ống soi vào ????
    2. Họ chỉ hỏi em 1 số hiện tượng, em đã nêu ra giống như trên, họ không làm xét nghiệm HP hay bất cứ 1 xét nghiệm nào nữa cả ???
    3. Em đã uống hết thuốc số 1 và hơn 10 viên thuốc số 2, khoảng 2-3 ngày gần đây khi đi đại tiện thì của em nó có máu lẫn trong phân ( táo bón, đau rát) lúc chưa uống thuốc thì chỉ thỉnh thoảng bị táo bón, không có máu lẫn trong phân hoặc là thỉnh thoảng mới có, khi uống thuốc số 1 và 1 chút thuốc số 2 thì không thấy hiện tượng táo bón hay chảy máu. Hiện tượng chảy máu mới xuất hiện trong những ngày gần đây ???
    4. Liệu có chữa khỏi bệnh viêm dạ dày không ạh và liệu của em nó có xảy ra biến chứng gì không ???
    Em mong các bác giải đáp giúp em, em chân thành cảm ơn.
    Lần sửa cuối bởi tungsp, ngày 24-07-2011 lúc 05:57 PM.

bsnhanhnhi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

1) Soi chủ yếu là nhìn trực tiếp nên không cần bơm tiêm thuốc gì thêm, chỉ ở những bn yếu mới cần xịt thuốc tê để nội soi !
    2) Đa số viêm dạ dày là do Hp gây ra, nếu đáp ứng với điều trị thì không cần xét nghiệm, chỉ những trước hợp không tìm ra nguyên nhân mới thực hiện xét nghiệm tìm Hp để loại trừ
    3) KHi chảy máu, bạn ra máu đỏ tươi hay không ? có bón hay không ? có thấy búi trĩ lòi ra khi đi cầu không ? BẠn thử ăn uống những thức ăn nhuận tràng xem nếu không có bón thì có ra máu không nhé !
    4) Viêm dạ dày có thể chữa khỏi được. Biến chứng thường gặp của viêm không điều trị đến nơi đến chốn là loét, khi đó sẽ có hiện tượng xuất huyết tiêu hóa, tùy mức độ mà sẽ nguy hiểm hay không !
    tungsp likes this.

Em cám ơn bác sỹ nhiều, bác sỹ cho em hỏi thêm nữa với.
    1. Em không thấy ở trong đơn hướng dẫn dùng thuôc Moprel 20 mg dùng thế nào, em giờ uống mỗi ngày trước bữa ăn chính tấm 30 phút đến 1 giờ được không ạh ??? Hay cần phải đổi lại cách dùng ???
    2. Những thức ăn nhuận tràng là những loại nào vậy ạh ??? Của em khi đi đại tiện thì có máu đỏ tươi ( trong 1 lần đi thì lúc đầu chỉ táo bón đoạn giữa thì mới bắt đầu có máu) nhưng mà không phải kiểu máu chảy thành tia hay xối xả, táo bón, đau rát ( em để ý kỹ bởi vì uống thuốc được 1 thời gian em mới bị và đang lo sợ ạh).
    3. Sau khi em uống hết tất cả các loại thuôc thì bao lâu thì đi khám lại ???

Cho em hỏi tý: Ngày mai là em uống hết tất cả các loại thuốc rồi, em có đi xét nghiệm lại luôn không ??? nếu mà không thì bao lâu thì đi xét nghiệm lại vậy. EM uống thuốc xong em vẫn cảm thấy bị đau, có vẻ như vẫn bị viêm dạ dày ( . Hic hic, của em có khả năng khỏi không vậy ạh (
    Em nghe nói nghệ + mật ong có thể làm lành viêm dạ dày, em có mấy hộp em uống vào luôn có sao không ???
    Mong các bác sỹ trả lời sớm giúp em với :-s

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi tungsp Xem bài viết
    Cho em hỏi tý: Ngày mai là em uống hết tất cả các loại thuốc rồi, em có đi xét nghiệm lại luôn không ??? nếu mà không thì bao lâu thì đi xét nghiệm lại vậy. EM uống thuốc xong em vẫn cảm thấy bị đau, có vẻ như vẫn bị viêm dạ dày ( . Hic hic, của em có khả năng khỏi không vậy ạh (
    Em nghe nói nghệ + mật ong có thể làm lành viêm dạ dày, em có mấy hộp em uống vào luôn có sao không ???
    Mong các bác sỹ trả lời sớm giúp em với :-s
    Chào bạn!

nếu như đã hết thuốcdợt này thì bạn nên đi tái khám lại cho bác sĩ nhận định rối mới quyết định có chỉ định xét nghiệm hay không.

Về vấn dề dùng thuốc như bạn nói tôi không có ý kiến phản đối nhưng chỉ nhắc nhở rằng, dù thuốc có tốt đến mức nào thì bạn vẫn phải uống một cách đùng dắn và c1o khoa học nếu quá lạm dụng sẽ gây ra nhiều bất lợi cho bản thân.

Thân mến chào bạn.
    tungsp likes this.

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi tungsp Xem bài viết
    Em cám ơn bác sỹ nhiều, bác sỹ cho em hỏi thêm nữa với.
    1. Em không thấy ở trong đơn hướng dẫn dùng thuôc Moprel 20 mg dùng thế nào, em giờ uống mỗi ngày trước bữa ăn chính tấm 30 phút đến 1 giờ được không ạh ??? Hay cần phải đổi lại cách dùng ???
    2. Những thức ăn nhuận tràng là những loại nào vậy ạh ??? Của em khi đi đại tiện thì có máu đỏ tươi ( trong 1 lần đi thì lúc đầu chỉ táo bón đoạn giữa thì mới bắt đầu có máu) nhưng mà không phải kiểu máu chảy thành tia hay xối xả, táo bón, đau rát ( em để ý kỹ bởi vì uống thuốc được 1 thời gian em mới bị và đang lo sợ ạh).
    3. Sau khi em uống hết tất cả các loại thuôc thì bao lâu thì đi khám lại ???
    Thuốc mà bạn đề cập tới là Moral 20 có được chất là một thuốc chống lại sự tiết acid dạ dày. Bạn uống như vậy được không có gì cần phải sửa đổi cả.

Thức ăn nhuận trạng là các thức ăn có nhiều chất xơ như chuối rau xanh, mủ chôm, hột é....

Bạn hiện có tình trạng xutấ huyết tiêu hóa dưới, đây là một triệu chứng ặng gồm nhiều nguyên nhân khác nhau, nhưng thường thấy nhất là do bệnh trĩ gây ra. Nhưng tốt hơn hết bạn vẫn nên đi khám bác sĩ để định bệnh thật rỏ ràng.

Uống hết thuốc thì bạn nên đi tái khám ngay nhé.

Thân mến chào bạn!
    tungsp likes this.

LinkBacks (?)

1. Vi
    Refback This thread
    10-11-2012, 10:35 PM