Kết quả 1 đến 5 của 5
    Becon1314 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm dạ dày cấp hay sỏi mật?

Em đi đau dạ dày nhiều năm nay nhưng không mấy nghiêm trọng. Chỉ là hơi đau khi đói, khi no, buồn nôn và hay nôn (chủ yếu là nôn khan), người mệt mỏi xanh xao, em rất biếng ăn và gầy yếu. Vài ngày trước em bị đau dạ dày nặng ( vùng rốn và trên rốn) và còn kèm theo đau bên hông phải, đau lan ra tận 1 nửa lưng bên phải, đau quặn bụng, thậm chí không đi đứng Bình thường được, phải khom người và đi rất chậm mà vẫn rất đau. Em đi khám Bác sĩ xét nghiệm máu, nước tiểu và huyết áp, có siêu âm vùng bụng, thì kết luận bị viêm dạ dày cấp + viêm đường tiết niệu và kê những thuốc sau đây:
    - Lansomex 30g (ngày 1 viên, trước khi ăn)
    - Pharmaton (ngày 1 viên)
    - NO-SPA 40mg (ngày 2 lần mỗi lần 2 viên)
    - thuốc sữa Phosphalugel (ngày 2 lần mỗi lần 1 gói)
    - Amoxicillin 500mg (ngày 2 lần mỗi lần 2 viên)
    - vitamin B1 (ngày 2 lần mỗi lần 2 viên)
    Tá dược dùng đủ trong 5 ngày.
    Em uống ngày đầu tiên thấy không hiệu quả, ngày thứ hai trở đi thấy bớt đau và ngày thứ 3 thì hoàn toàn hết đau, em uống thêm ngày thứ 4 thì ngưng lại vì lười. Nhưng dù hết đau dạ dày và bên hông phải nhưng vẫn bị viêm đường tiết niệu, đi tiểu nhiều lần trong ngày và đau buốt.
    Được khoảng 2,3 ngày thì em đau dữ dội trở lại, e đang định uống thuốc trở lại nhưng lại có thắc mắc là tại sao bị viêm dạ dày cấp lại đau bên hông phải lan ra tận lưng. Lúc siêu âm và khám bệnh em có nói nhiều lần với Bác sĩ là em đau ở hông phải và lưng còn dữ dội hơn đau dạ dày Bình thường nhưng các Bác sĩ chẳng để tâm.
    Em tìm hiểu thì thấy mình có khả năng bị cả viêm dạ dày cấp + sỏi mật. Không biết có đúng không mong các Bác sĩ ở đây giúp em. E cảm ơn.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Đúng là có khả năng mà bạn tả, nhưng cũng có những người có những cơn đau chỉ riêng của dạ dày nhưng lại rất rầm rộ và có cả cách đau của sỏi mật như bạn, nếu bạn nghi ngờ thì có thể đi SA lại 1 lần nữa!

Becon1314 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Sau đó em có đi khám lại, thì bảo chỉ là viêm dạ dày cấp và viêm đường tiết niệu. Thận và gan không sỏi, hoàn toàn Bình thường. Những cơn đau này có khi hôm nay đau dữ dội nhưng Mai lại như chưa từng bị gì. Không biết tại sao lại như vậy?
    Bác sĩ à làm sao để biết em có bị nhiễm giun sán hay không? Em ăn uống rất kém, ăn ít và nhanh no, lại rất hay buồn nôn nên rất khó khăn trong việc ăn uống. Em muốn kiểm tra xem có bị giun sấn không nhưng không biết làm sao.

phaantuaan Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Một phòng bếp khoa học, hợp lý, thuận tiện thoải mái, trước tiên là phải đẹp mắt, sạch sẽ, sáng sủa, gọn gàng, bởi lẽ môi trường tốt đẹp có thể tạo hứng thú làm việc và nâng cao hiệu suất công việc của mọi người. Vật liệu trang trí xây dựng hiện đại với nhiều màu sắc, kiểu dáng, đã mở rộng phạm vi lựa chọn màu sắc cho phòng bếp.
    Các mặt tường trong phòng bếp đều cần màu sắc, hơn nữa phải đủ sáng, vì vậy trong quá trình chỉnh trang, bố trí đồ dùng gia đình và bày biện các vật phẩm, phải tuân theo nguyên tắc hòa đồng thống nhất. Đặc biệt cần lưu ý là không sử dụng vật liệu trang trí có in hoa văn lập thể hoặc sáng tối quá đối chọi, nếu không, không chỉ khiến diện tích bếp như nhỏ đi mà còn khiến người ta có cảm giác gian bếp chỗ cao chỗ thấp, lồi lõm không bằng phẳng. Màu sắc phòng bếp, đặc biệt là màu tường, cần lấy màu trắng hoặc màu nhạt làm chính, không nên dùng màu khác nhau quá. Màu sắc quá nhiều, quá tạp, khi phản chiếu ánh sáng dễ làm màu thực phẩm khác đi, khiến người làm dễ nhầm lẫn khi chế biến, nấu nướng.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Becon1314 Xem bài viết
    Sau đó em có đi khám lại, thì bảo chỉ là viêm dạ dày cấp và viêm đường tiết niệu. Thận và gan không sỏi, hoàn toàn Bình thường. Những cơn đau này có khi hôm nay đau dữ dội nhưng Mai lại như chưa từng bị gì. Không biết tại sao lại như vậy?
    Bác sĩ à làm sao để biết em có bị nhiễm giun sán hay không? Em ăn uống rất kém, ăn ít và nhanh no, lại rất hay buồn nôn nên rất khó khăn trong việc ăn uống. Em muốn kiểm tra xem có bị giun sấn không nhưng không biết làm sao.
    Các triệu chứng bạn kể đều do viêm dạ dày gây ra: "Em ăn uống rất kém, ăn ít và nhanh no, lại rất hay buồn nôn".
    Còn giun sán nếu nghi ngờ bạn có thể mua thuốc xổ giun!