Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Viêm dạ dày

thanhhuyenqb Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Viêm dạ dày

Mình bị đau dạ dày. Đi khám Bác sỹ bảo đi nội soi nhưng mình sợ lắm và không đi nội soi. Mình đi siêu âm thì các cơ quan nội tạng đều bình thường. Test HP trong máu thì dương tính yếu. Bác sỹ có kê cho toa thuốc uống 05 ngày và hẹn tái khám. Xin hỏi việc chữa trị viêm dạ dày mà không cần nội soi có hiệu quả không? Thực tình mình rất sợ nội soi.

Dr.Panda Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Trả lời :Chào bạn, xoắn khuẩn Helicobacter Pylori hiện nay chiếm tỷ lệ nhiễm khuẩn cao ở VN và là nguyên nhân hàng đầu gây Viêm lóet dạ dày tá tràng . Viêm lóet dạ dày tá tràng gây ảnh hưởng công việc, sinh họat cuộc sống cũng như tâm lý người bệnh. Có tỷ lệ hóa ung thư nhất định (cứ 10 người ung thư dạ dày thì có 7 người test HP dương tính), chưa kể biến chứng xuất huyết tiêu hóa, các cơn đau ảnh hởng tới chất lượng cuộc sống.Một đợt điều trị HP khoảng 2 tuần. Bạn cần được nội soi trước khi điều trị để xem có lóet không, tổn thương dạ dày và tá tràng như thế nào. Sau khi điều trị phải nội soi và làm test tìm HP 1 lần nữa, tránh tái nhiễm.
    Nội soi nếu làm đúng kỹ thuật sẽ không quá đau đớn, vì mục tiêu chữa bệnh bạn hãy cố gắng nhé.
    Thân
    Bác sỹ Gấu

Đây là câu trả lời của mình, nếu có sai xót mong thứ lỗi là xin được chỉ bảo
    Cho em hỏi bệnh viêm dạ dày? / Phòng mạch bác sĩ Gấu / Bo Cau Network - Mạng xã hội Bồ Câu - Chia sẻ blog, tin tức - Kết bạn, làm quen

thanhhuyenqb Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Cảm ơn bác sỹ Gấu. Đến ngày này là mình uống hết 05 ngày thuốc rồi. Hiện tại mình thấy không còn đau nữa nhưng đi đại tiện hơi khó khăn. Mình định ngày mai sẽ đi khám lại. Hy vọng mình đủ dủng cảm để nội soi.

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Nghe đến nọi soi là thấy sợ rồi, hichic, nhưng bênh thì pải chịu khó mới được, cố gắng lên bạn ơi, nói chung chưa làm nên còn hơi lo ấy mà,

chi chi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Việc nội soi dạ dày sẽ giúp các bác sĩ chuẩn đoán chính sách được bệnh hơn rất nhiều , nhưng vì 1 lý do nào đó mà không thể nội soi thì việc chuẩn đoán qua siêu âm và có phác đồ để điều trị viêm dạ dày cũng vẫn có hiệu quả nhất định nhé, nhưng việc cần làm là tuyệt đối chú ý và theo dõi diễn biến tình trạng bệnh ..

Lạc Đà's Avatar
    Lạc Đà Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Vậy bạn bị dạ dày có nhiễm vi khuẩn HP rối bạn ơi. bệnh này phải dùng phác đồ kháng sinh phù hợp không thì rất khó khỏi. Trước gia đình mình cũng có người bị sau phải dùng phác đồ kháng sinh mạnh kết hợp với Ovalgenhp. Đây là 1 sp của Nhật chiết xuất từ lòng đò trứng gà nên khá an toàn. Dùng dc cho cả phụ nữ và trẻ em. Sp này có tác dụng ức chế đặc hiệu vi khuẩn Helicobacter pylori (Hp) trong dạ dày, sử dụng trong phối hợp điều trị viêm loét dạ dày tá tràng có vi khuẩn Hp, phòng ngừa nhiễm và tái nhiễm vi khuẩn Hp. bạn tham khảo thử xem