Kết quả 1 đến 12 của 12
Like Tree5Likes
  • 1 Post By Bs.ThienHuong

Chủ đề: Viêm dạ dày

Kratos Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Talking Viêm dạ dày

Lần trước em bị loạn cảm họng và hội trứng trào ngược cám ơn Bác sĩ ThienHuong đã tư vấn cho em nhưng bệnh nó vẫn vậy không tăng cũng không giảm mấy hôm nay em thấy đau bụng,nóng vùng ngực,ăn ít và cảm giác đầy bụng khi ăn..... !
    Em đi khám về và kết quả như sau
    Name:  20130722_134508.jpg
Views: 939
Size:  184.9 KB

Cộng thêm test Hp cho kết quả dương tính.... Mà em chẳng biết HP là gì ?
    Không biết bệnh của em có nguy hiểm lắm không ?
    Bác sĩ kê đơn cho em gồm 3 loại thuốc :
    1 là Paretoc kit nhưng ra quầy thuốc họ bán cho Kaptopan H.pylori kit e không biết có khác nhau nhiều không ạ ?
    2 là Scrat và 3 là Prazav ... Và bác sĩ dặn uồng hết thuốc 1 thì mới uống thêm thuốc 2 và 3 hết thuốc ra khám lại !
    Có người nói là ăn nghệ trộn mật ong vào cũng đỡ đi dc nhưng e không biết là nghệ vàng hay nghệ đen đây ạ ?

Hóng trả lời quả bác sĩ ^^

Bác sĩ trả lời thêm hộ em việc này ạ.... Tình hình là em uống thuốc dc 5 hôm rồi...Thấy bụng trên không còn đau dữ dội mà thỉnh thảng đau thôi... Nhưng bụng dưới sau mỗi lần uống thuốc lại thấy nóng nhưng không đau cộng thêm đầu bên trái thỉnh thoảng hơi đau... Em xin hỏi đó có phải là tác dụng phụ của thuốc không ạ....
    Và em bị như này thì có được đá bóng không ạ ?

Mong được giúp đỡ ạ !

Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi Kratos Xem bài viết
    Lần trước em bị loạn cảm họng và hội trứng trào ngược cám ơn Bác sĩ ThienHuong đã tư vấn cho em nhưng bệnh nó vẫn vậy không tăng cũng không giảm mấy hôm nay em thấy đau bụng,nóng vùng ngực,ăn ít và cảm giác đầy bụng khi ăn..... !
    Em đi khám về và kết quả như sau
    Name:  20130722_134508.jpg
Views: 939
Size:  184.9 KB

Cộng thêm test Hp cho kết quả dương tính.... Mà em chẳng biết HP là gì ?
    Không biết bệnh của em có nguy hiểm lắm không ?
    Bác sĩ kê đơn cho em gồm 3 loại thuốc :
    1 là Paretoc kit nhưng ra quầy thuốc họ bán cho Kaptopan H.pylori kit e không biết có khác nhau nhiều không ạ ?
    2 là Scrat và 3 là Prazav ... Và bác sĩ dặn uồng hết thuốc 1 thì mới uống thêm thuốc 2 và 3 hết thuốc ra khám lại !
    Có người nói là ăn nghệ trộn mật ong vào cũng đỡ đi dc nhưng e không biết là nghệ vàng hay nghệ đen đây ạ ?
    Trường hợp hiện tại của bạn là viêm dạ dày do vi khuẩn HP đấy bạn ạ. Tên thuốc có thể do các hãng dược khác nhau thôi, thành phần cũng tương tự. Thuốc cần uống tối thiểu 2-3 tuần để diệt HP nhé bạn, không nên thay thế bằng mật ong.
    Kratos likes this.

Bác sĩ trả lời thêm hộ em việc này ạ.... Tình hình là em uống thuốc dc 5 hôm rồi...Thấy bụng trên không còn đau dữ dội mà thỉnh thảng đau thôi... Nhưng bụng dưới sau mỗi lần uống thuốc lại thấy nóng nhưng không đau cộng thêm đầu bên trái thỉnh thoảng hơi đau... Em xin hỏi đó có phải là tác dụng phụ của thuốc không ạ....
    Và em bị như này thì có được đá bóng không ạ ?

Mong được giúp đỡ ạ !
    Tôi không nghĩ đó là tác dụng phụ của thuốc. Bạn vẫn có thể đá bóng được chứ. Vấn đề của viêm dạ dày là ăn uống điều độ và đúng giờ giấc, tránh căng căng thẳng dễ stress làm nặng hơn tình trạng viêm dạ dày !
    Kratos likes this.

Cảm ơn bác sĩ ạ ! Nhưng thuốc diệt HP bác sĩ kê đơn có 1 tuần thôi thì phải ạ ! Và ý em là kết hợp uống thuốc với ăn mật ong nghệ ạ... Chứ không phải thay thế ạ
    !
    Lần sửa cuối bởi Kratos, ngày 27-07-2013 lúc 08:23 AM.

Còn 1 việc nữa là trước thì em không bị chua miệng nhưng bây giờ thì miệng cảm thấy chua chua như vậy có sao không ạ !
    Và em muốn hỏi thêm là được ăn sữa chua không ạ !
    Lần sửa cuối bởi Kratos, ngày 26-07-2013 lúc 07:29 PM.

Cảm ơn bác sĩ ạ ! Nhưng thuốc diệt HP bác sĩ kê đơn có 1 tuần thôi thì phải ạ ! Và ý em là kết hợp uống thuốc với ăn mật ong nghệ ạ... Chứ không phải thay thế ạ
    !
    Bình thường phác đồ diệt HP là 2 tuần kháng sinh. Còn việc ăn mật ong nghệ thì đó là kinh nghiệm dân gian nên tôi không quả quyết đúng sai !
    Kratos likes this.

Còn 1 việc nữa là trước thì em không bị chua miệng nhưng bây giờ thì miệng cảm thấy chua chua như vậy có sao không ạ !
    Và em muốn hỏi thêm là được ăn sữa chua không ạ !
    Dĩ nhiên vẫn có thể ăn sữa chua nhưng đừng ăn quá nhiều là được !
    Kratos likes this.

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Thế bs có hẹn bạn tái khám không? Điều trị vi khuẩn HP mà có 1 tuần kháng sinh thì không đủ bạn ah!

Trích dẫn Gửi bởi Dr.Vani Xem bài viết
    Thế bs có hẹn bạn tái khám không? Điều trị vi khuẩn HP mà có 1 tuần kháng sinh thì không đủ bạn ah!
    Bác sĩ có hẹn tái khám ạ... vì trong đơn bác sĩ ghi rõ là uống Kaptopan H.pylori kit trong 1 tuần rồi chuyển qua thuốc 2 và thuốc 3 ạ.... Hay là em đi khám lại luôn xem còn HP không ạ !

Bác sĩ có hẹn tái khám ạ... vì trong đơn bác sĩ ghi rõ là uống Kaptopan H.pylori kit trong 1 tuần rồi chuyển qua thuốc 2 và thuốc 3 ạ.... Hay là em đi khám lại luôn xem còn HP không ạ !
    Không cần thiết khám sớm như vậy, khi nào bạn uống xong thì làm kết quả mới chính xác !
    Kratos likes this.