Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Viêm dạ dày

saobang Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Viêm dạ dày

em 24 tuổi, cách đây 3 năm em có đi nội soi dạ dày tá tràng, kết quả là em thấy ở trong có ghi em bị viêm sưng huyết dạ dày. Mỗi sáng thức dậy em đều bị chất dịch màu vàng nơi miệng và phải vệ sinh răng miệng kỹ, lâu lâu em bị đau bụng có lần bị từ 12h->6h sáng nôn ra wa' trời sau đó lên bệnh viện thì hết nên em về, nhưng dạo này em bị đau bụng + đi wc ra loãng mà hình như bụng nó đau đau âm ỉ không năng lắm, năm trước em cũng có đi nội soi lại và hình như em vẫn bị viêm dạ dày. Em search trên mạng thấy hình như em bị viêm dạ dày mãn tính thì phải ? Bác sĩ cho em hỏi phải không vậy ? . Em không có hút thuốc + uống rượu, cafe.
    thk bs

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào Cậu,

Cậu đã được nội soi thì bác sĩ đã cho Cậu biết Cậu còn bị Viêm Dạ Dày hay không, chớ sao Cậu là còn nghi ngờ?

Nếu Cậu còn triệu chứng bệnh Viêm Dạ Dày thì Cậu cần tiếp tục điều trị đứng mức cho đến khi dứt bệnh. Đại khái, phuơng pháp trị bệnh Viêm Dạ Dày là dùng thuốc để giảm lược acid bài tiết trong dạ dày, và dùng thuốc trừ vi trùng Helicobacter pylori, đồng thời tập thư giãn, ăn uống điều độ, nghỉ ngơi và ngủ đủ giấc, kiêng cữ những thức ăn kích thích dạ dày như trái cây chua, ớt, v.v. Nếu Cậu không hạp với sữa và những thức ăn có sữa, bưa, thì Cậu nên cữ những thứ này.

Buổi tối, Cậu nên để ít nhất 2 tiếng đồng hồ sau khi ăn rồi mới nằm xuống ngủ, để tránh chứng trào ngược dạ dày-thực quản, khiến cho Cậu bị chua rát cổ họng.

Chúc Cậu khỏi bệnh.