Kết quả 1 đến 7 của 7
    rantaiken Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định tư vấn hộ em về khối u niêm mạc ở tại vị trí hang vị dạ dày ?

bệnh tình của em như thế này em đã nội soi dạ dày 2 lần rồi một lần trước cách đây cũng gần một năm và em đã uống thuốc được khoảng 3 tháng cảm thấy bớt không đau nữa và em ngừng uống thuốc khoảng gần 1 tháng rưỡi thị bị đau lại cách đây hơn một tháng trước đây ,sau đó em đi nội soi lần 2 thì kết quả chuẩn đoán như sao :
    - thực quản thi kết quả bình thường
    - dạ dày :
    + tâm vị : bình thường
    +phình vị : bình thường
    + thân dạ dày :bình thường
    +hang vị :sung huyết nhẹ và có 1 chổ niêm mạc nhô cao # 0.5cm, bề mặt trơn láng(photo)
    -tiền môn vị:bình thường
    + môn vị :tròn điều ,không hẹp
    +bờ cong lớn:bình thường
    +bờ cong nhỏ:bình thương
    +hành tá tràng bình thường
    -->bác sỉ kết luận : viêm nhẹ hang vị ,T/D u dưới niêm mạc hang vị
    và đây là hình ảnh nội soi của em

và các triệu chứng của em là thường hay bị ợ chua đặt biệt là lúc ăn vào và uống nước chẳng hạn ,cảm giác đầy bụng ,lâu lâu cảm thấy tức ngực và khó thở thẩm chí có lúc có cảm giác nuốt nghẹn(triệu chứng này không xảy ra thường xuyên lắm) ,đi ngoài lúc táo ,lúc lỏng và phân nhỏ đen và vàng đen chộn lẫn em nghỉ triệu chứng này là do đường ruột và đại tràng có vấn đề vì lúc nhỏ em từng bị viêm đường ruột lúc nào cái bụng cũng sôi bụng .
    em xét nghiêm máu và bác sĩ bảo em bị vi trùng hp và bác sĩ kê toa cho em uống thuốc tháng mà hiên giờ em vẫn cảm thấy ợ chua ,tức ngực ,đau bụng nữa
    vậy cho em hỏi vi trùng hp có gây nên u niêm mạc này không ? hiện giờ em chưa sinh thiết xem u lành hay u ác nữa nếu là u lành có gây ung thư cao không ? uống thuốc khối u có tan không ? nếu là u lành có cần phẩu thuật không ?
    giờ em đang rất lo lắng về tình trạng bệnh của em mong bác sĩ hoăc anh chị nào tư vấn hộ em.em chân thành cảm ơn

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Chỉ có kết quả sinh thiết mới kết luận được. Còn các triệu chứng bạn khai chỉ là viêm dạ dày ruột thôi. Chúc bạn khỏe!

Em vừa mới có kết quả sinh thiết ngày hôm nay tại bênh viên medic do giáo sư bác sỉ phân tích như sau: lâm sàng u dưới niêm mạc hang vị , GPB đại thể : 2 mô 0,1 cm,GPB Vi thể : lớp niêm mạc và dưới niêm mạc dạ dày thấm nhập nhiều limphô bào và tương bào ,tăng sản sợi,xơ hoá lớp dưới niêm mạc.trong chất nhầy cuả tuyến niêm mạc không có vi khuẩn hp .kết luận viêm dạ dày mạn tính,với Hp(-)

Theo Em biết thì u lành tính dạ dày thường có xu hướng ác tính hoá ,vậy em có cần phải phẩu thuật cắt bỏ hoặc phải làm gì bây giờ em lo lắng lắm

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi rantaiken Xem bài viết
    Theo Em biết thì u lành tính dạ dày thường có xu hướng ác tính hoá ,vậy em có cần phải phẩu thuật cắt bỏ hoặc phải làm gì bây giờ em lo lắng lắm
    Chào bạn!

U dạ dày lành tính đúng là đề có khả năng trở thành ác tính sau này, do đó tất cả các khối u lành tính dạ dày đều phải điều trị ngoại khoa. Tuy nhiên bạn dừng nên quá lo lắng vì hai lí do. Thứ nhất không phải tất cả các khối u lành tính đều trở thành hóa ác nó còn tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nữa, và nếu như u lành thì nó đã là một tiên lượng tốt rồi việc điều trị dứt điểm là sẽ phòng ngừa được ung thư, và với một chế độ tầm soát chặt chẽ thì xác suất mắc K dạ dày lại càng thấp hơn nữa.

Thân mến chào bạn!

hãy cho em một lời khuyên về hướng điều trị như thế nào sẽ tốt hơn

Trích dẫn Gửi bởi lucky_star Xem bài viết
    Chào bạn!

U dạ dày lành tính đúng là đề có khả năng trở thành ác tính sau này, do đó tất cả các khối u lành tính dạ dày đều phải điều trị ngoại khoa. Tuy nhiên bạn dừng nên quá lo lắng vì hai lí do. Thứ nhất không phải tất cả các khối u lành tính đều trở thành hóa ác nó còn tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nữa, và nếu như u lành thì nó đã là một tiên lượng tốt rồi việc điều trị dứt điểm là sẽ phòng ngừa được ung thư, và với một chế độ tầm soát chặt chẽ thì xác suất mắc K dạ dày lại càng thấp hơn nữa.

Thân mến chào bạn!
    vậy cho em hỏi phải làm thế nào để điều trị dứt điểm ?