Kết quả 1 đến 2 của 2
    duongxinhgai Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Post Thường xuyên bị đau bụng đi ngoài sau ăn

Chào bác sỹ, dạo gần đây tôi thường hay bị đau bụng đi ngoài sau ăn, thường thì sau bữa trưa hoặc bữa tối. Sau ăn khoảng 10p là rất đau bụng nhưng đi ngoài lỏng là hết đau ngay ko hiểu vì sao nữa. Ngoài ra k có triệu chứng gì nữa, liệu dạ dày hay đại tràng của tôi có bị sao ko? Tôi đã từng bị đau dạ dày và điều trị cũng ko thấy đau nữa.. Cảm ơn bác sỹ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Trích dẫn Gửi bởi duongxinhgai Xem bài viết
    Chào bác sỹ, dạo gần đây tôi thường hay bị đau bụng đi ngoài sau ăn, thường thì sau bữa trưa hoặc bữa tối. Sau ăn khoảng 10p là rất đau bụng nhưng đi ngoài lỏng là hết đau ngay ko hiểu vì sao nữa. Ngoài ra k có triệu chứng gì nữa, liệu dạ dày hay đại tràng của tôi có bị sao ko? Tôi đã từng bị đau dạ dày và điều trị cũng ko thấy đau nữa.. Cảm ơn bác sỹ
    Chào bạn duongxinhgai!

Tình trạng của bạn có thể có hai khả năng: Thứ nhất đây chỉ là tình trạng sinh lí bình thường, và thứ hai là do bạn chị hội chứng ruột kích thích.

Khi con người ta tạo được một thói quen đi cầu đúng vào một giờ nào đó thì giống như một cái đồng hồ khi đến giờ đó ruột của bạn sẽ co bóp gây ra cơn đau bụng thúc dẩy bạn đi cầu, và sau khi đi xong thì sự co bóp đó bị dập tắt và cơn đau bụng chấm dứt.

Và đối với hội chứng ruột kích thích thì có thể là thứ phát sau khi mắc một bệnh lí nào đó hoặc là do kích ứng từ một thực phẩm nào đó. Đối với hội chứng này thì hoàn toàn lành tính, nhưng cả hai hội chứng này thông thường được xếp vào loại chẩn đoán loại trừ nghĩa là khi đã loại trừ các dấu hiệu nguy hiểm khác ví dụ đi cầu ra máu, đi cầu phân đen hoặc sụt cân, ...

Như vậy tốt hơn hết bạn nên đến khám bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa để kiểm tra tổng quát lại một lần để an tâm và có thể tìm ra bệnh lí gốc rễ mà điều trị, đặc biệt là khi trong phân có nhầy nhớt hoặc tiêu chảy kéo dài quá 2 tuần.

Thân mến chào bạn.

Tag của Chủ đề này