Kết quả 1 đến 3 của 3
    hoangvu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Post Thua Bac sĩ ! nhờ BS giúp em về bệnh viêm gan siêu vi B.

Bác của em vừa làm xét nghiệm tổng quát ở bệnh viện 121 - cần thơ, Bác em năm nay 61 tuổi, làm xét nghiệm cách đây 2 tuần . Bảng xét nghiệm cho biết la bác em bị nhiễm Viêm Gan siêu vi B, em có hỏi bác sĩ ở đây về bệnh này, Bác sĩ bảo là Bác em bị nhiễm trùng trong máu, gan chưa bị ảnh hưởng gì cả, bác sĩ cho em hỏi :
    - nếu gan chưa bị ảnh hưởng(mới bị nhiễm trùng trong máu) thì tại sao gọi là viêm gan siêu vi B a? xét nghiệm máu như vậy là có chính xác không? nếu gan chưa bị ảnh hưởng thì bác em có thể đi tim nghừa viêm gan siêu vi B không a?
    - tình trạng của bác em như vậy thì có nguy cơ lây bệnh cho người khác không ạ ?
    nếu có lây thì lây qua đường nào? và phải phòng trị ra sao a? trong thời gian bác em bệnh em có tiếp xúc với bác em, vậy em có nguy cơ bị lây bệnh không? em có nên đi tiêm ngừa ngay bây giờ không a? thuốc tiêm ngừa bệnh này khoăng bao nhiêu tiền a?
    - Có phải chăng người đã bị nhiễm viêm gan siêu vi B thi mới lây cho người khác, còn trường hợp của bác em thì có lây bệnh khong a?
    - xin Bác sĩ cho em biết thêm về cách điều trị, thuốc uống và Bệnh viện nào có đủ điều kiện để khám và trị bệnh này a?
    Em xin chân thành cám ơn bác sĩ.

honeybear Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

bạn post 2 bài như nhau, mình trả lời 1 bài rồi đấy

bhth Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Viêm gan virus B (VGB) là một bệnh truyền nhiễm ở người do vius viêm gan B (HBV) gây nên, một bệnh để lại nhiều hậu quả nghiêm trọng. Theo ước tính của tổ chức y tế thế giới, hơn 1/3 dân số thế giới đã từng bị nhiễm HBV với khoảng 400 triệu người mang HBV mạn tính (HBsAg dương tính). Hàng năm trên thế giới có khoảng hơn 1triệu người tử vong do biến chứng của Viêm gan virus B mạn tính, xơ gan, ung thư gan và bệnh gan giai đoạn cuối. Việt Nam là quốc gia nằm trong khu vực nhiễm HBV cao, với tần số dao động từ 15 – 20% dân cư.

1. Nguyên nhân gây bệnh và sự lây truyền.

Viêm gan virus B (VGB) là một bệnh truyền nhiễm ở người do vius viêm gan B (HBV – Hepatitis B virus) gây nên.

HBV thuộc họ Hepadnavirus là loại ADN virus, kích thước khoảng 42nm, gen của nó có 3200 nucleotid chuỗi kép chứa 4 phần gọi là S, C, P và X. Vùng S là phần protein chính của vỏ. Vùng C là một polypeptid mang kháng nguyên HBc và HBe. Vùng P là ADN – polymerase cần thiết cho sự nhân lên của virus. Virus được cấu tạo từ một hạt nhân hay nucleocapsid, trong nhân có một ADN vòng, một enzym đặc hiệu cần thiết cho sự nhân lên của virus là ADN – polymerase. Bên ngoài virus được bọc bởi một lipoprotein mang kháng nguyên đặc hiệu là HBsAg. HBsAg dưới kính hiển vi điện tử có hai dạng: dạng hình cầu và dạng hình gậy có kích thước 26nm.

Cách lây truyền của virus viêm gan B đó là sự tiếp xúc với máu và các chế phẩm của máu, các dịch tiết của cơ thể đặc biệt là tinh dịch và dịch tiết âm đạo, do đó có 3 đường lây cơ bản đó là lây truyền qua đường máu, qua quan hệ tình dục và lây từ mẹ sang con trong khi sinh. Máu có khả năng lây truyền trong tất cả các giai đoạn nhiễm virus viêm gan B, tính lây nhiễm cao nhất có thể xảy ra ngay trước khi bệnh diễn biến cấp tính.

Bệnh viêm gan B lưu hành rộng rãi trên thế giới, nhưng tỷ lệ nhiễm HBV khác nhau giữa các vùng, các quốc gia. Nước ta nằm trong vùng lưu hành dịch tễ cao thì những đối tượng như: bệnh nhân phải thường xuyên truyền máu, người nghiện ma tuý và những người hành nghề mại dâm là những đối tượng dễ bị lây nhiễm và là nguồn lây nhiễm nguy hiểm nhất.

2. Biểu hiện của bệnh viêm gan

Khoảng 30% bệnh nhân viêm gan B không hề có bất cứ một dấu hiệu hoặc triệu chứng nào đáng kể. Tuỳ theo mức độ đáp ứng của từng cơ thể mà biểu hiện lâm sàng khác nhau, từ nhẹ vừa đến nặng, một số dấu hiệu thường gặp đó là vàng da, vàng mắt, đau tức nặng hạ sườn phải, rối loạn tiêu hoá, buồn nôn, nôn, nước tiểu vàng, mệt mỏi, đau mỏi cơ khớp...để chẩn đoán xác định bệnh người ta thường sử dụng một trong các kỹ thuật như phương pháp điện di miễn dịch đối lưu (CEP), phương pháp ngưng kết hồng cầu thụ động nghịch (RPHA),Phương pháp quang tuyến miễn dịch(RIA), Phương pháp liên kết hấp thụ men (ELISA) để phát hiện kháng nguyên bề mặt HBsAg trong huyết thanh hoặc dùng Kỹ thuật PCR phát hiện HBV – DNA trong huyết thanh

3.Phòng bệnh và điều trị như thế nào.

Như vậy tiêm vaccin là biện pháp hữu hiệu nhất để phòng ngừa bệnh viêm gan B. Đối với trẻ em sinh ra từ các bà mẹ có HBsAg cần phải tiêm HBIG (Hepatitis B immune globulin) và vaccin càng sớm càng tốt, đặc biệt hiệu quả trong vòng 12 giờ sau khi sinh.ở nước ta hiện nay vaccin viêm gan B đã đựơc đưa vào chương trình tiêm chủng mở rộng cho tất cả các trẻ em.Bên cạnh biện pháp phòng ngừa bằng vaccin thì mọi người cần chú ý với đường lây truyền của bệnh đó là đường máu, đường kim tiêm và cần có các biện pháp tình dục an toàn.

Khi đã nhiễm virus viêm gan B bạn cần được sự theo dõi thường xuyên của bác sỹ. Bạn có thể được chữa trị bằng nhiều loại thuốc khác nhau như Lamivudin, Adeforvir, Entecavir, Interferon, peg – Interferon.. tuy nhiên giá thành thuốc đắt, có nhiều tác dụng phụ và tỷ lệ kháng thuốc cao, trước khi sử dụng các thuốc này bạn cần có ý kiến của bác sỹ.