Kết quả 1 đến 2 của 2
    dragon_girl Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Question Tại sao lại có "hôn mê gan"

Mình đọc báo nghe nói bệnh gan năng có thể gây hôn mê gan. (nhà mình dạo gần đây hay đọc báo về sức khỏe lắm). Lần đầu tiên mình nghe từ này, sao lạ quá , mình nghĩ hôn mê thì phải liên quan đến não chứ, ví dụ như bị tai biến hay chấn thương đầu chứ ??? còn "hôn mê gan" là sao vậy ??

Có ai giải thích dùm mình được không ????

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn dragon_girl!

Thuật ngữ hôn mê gan hiện giờ đã dược chỉnh lại cho chính xác hơn là bệnh não gan (hepatic encephalopathy). Bệnh não gan hiện nay có hai giả thuyết chính được nhiều người chấp nhận là:

Thứ nhất bệnh não gan là hậu quả của tình trạng gia tăng NH3 trong máu. Trong bệnh lí gan mạn chức năng gan suy giảm đang kể khả nag8 chuyễn đổi chất NH3 (chất rất độc cho cơ thể đặc biệt là hệ thần kinh trung ương) thành Ure bị suy giảm. Do đó nồng độ NH3 máu gia tăng và gây ra bệnh não gan.

Thứ hai là do sự gia tăng của các acid amin có vòng thơm trong máu. Với chức năng gan bình thường các aa vòng thơm này sẽ bị chyuễn hóa, làm giảm nồng độ của chúng trong máu. Như vậy khi gan suy giảm chức năng nồng dộ của chúng tăng lên và chúng đóng một vai trò như một chất dẫn truyền thần kinh dị thường gay ra bệnh não gan.

Nếu cón thắc mắc bạn có thể tham khảo thêm tại trang web của hội gan mật hoa kì nhé AASLD