Kết quả 1 đến 2 của 2
    maxi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Sử dụng corticoid gây đau dạ dày??

Năm nay em 17 tuổi, đang học lớp 11. Từ tháng 3 năm trước em hay bị hắt hơi, sổ ra nước mũi khi gặp lạnh ( vào buổi sáng mới thức dậy hoặc lúc gội đầu, tắm. Đầu tháng thì em đi chữa được bác sĩ chỉ định dùng budesonic xịt 256mcg mỗi ngày và bác bảo phải dùng hết 3 lọ thì mới khỏi. Em mới dùng dc 1 lọ thôi, và bệnh tình của em chưa khi nào đỡ cả. Sáng nào khi gặp lạnh nước mũi cũng xịt ra từng đấy, y như lúc chưa dùng thuốc, dù lúc mới bật dậy chưa gặp lạnh em xịt thuốc luôn. Khoảng cuối tháng 12 đầu tháng 1 trở đi, cũng là thời điểm em thi học kì nên rất lo lắng, căng thẳng thì thỉnh thoảng em bị đau bụng, đau quặn lên rồi khỏi dần, thường là sau khi uống một cốc nước cam đầy. Mấy ngày sau, khoảng 2h sau một lần ăn thức ăn chứa cà chua no căng hơn bình thường thì em bị đau bụng ở thượng vị. Cơn đau tăng dần, tới đỉnh điểm rồi dứt dần trong ngày. Em đi khám thì bị chẩn đoán đau dạ dày. Em uống thuốc theo đơn của bác sĩ nhưng gần hết thuốc rồi mà vẫn chưa khỏi. Lên mạng tìm hiểu thì người ta nói là muốn hết bệnh hẳn thì phải tìm ra nguyên nhân gây bệnh. Em là học sinh nên ăn uống rất điều độ, không bao giờ nhin đói, chỉ rất ít lần bị đói do ăn hơi muộn một chút, hay thỉnh thoảng em cũng bị đau nhói bụng do lo lắng chuyện thi học kì, nhưng hồi xưa em cũng có bệnh tật gì đâu, kể cả khi thi vào lớp 10 còn căng thăng hơn nhiều. Rồi vô tình em đọc được trên mạng là dùng corticoid có thể gây viêm loét dạ dày. Em cũng chưa thể khẳng định được là em bị bệnh có phải là do dùng corticoid hay không vì đây là dạng xịt, có liều lượng thấp. Tuy vậy em vẫn rất hoang mang vì nếu là do corticoid thì bệnh của em càng ngày càng nặng mất, mà bây giờ em mới bị nhẹ thôi. Em không biết hỏi ai vì bác sĩ khám cho em đều là bs chuyên khoa ( tai mũi họng và dạ dày ) mà vấn đề này lại liên quan tới cả hai nên em đành lên đây hỏi, hy vọng các bác xem giúp em là có nên dùng corticoid nữa không? Và nếu dừng thì nên dừng ntn, vì nghe nói là không nên dừng lại đột ngột?

Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn đang dùng corticoid xịt nên tác dụng phụ ít hơn, bởi vậy bạn không có gì phải quá lo lắng về việc viêm dạ dày. Tuy nhiên trong viêm mũi dị ứng nếu dùng quá nhiều corticoid thì khả năng tái phát rất cao. Tôi nghĩ bạn nên đi khám ở BV Tai mũi họng nha. Bây giờ có nhiều loại thuốc chống dị ứng rất hay!