Kết quả 1 đến 2 của 2
    vampire95 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Một số vần đề về viêm gan siêu vi B

Chào mọi người . Tôi nghe nói viêm gan siêu vi có thể lây qua tuyến nước bọt , vậy khi bạn bè uống chung ly nước và có thể là cùng ống hút , hay là một người lạ vô tình ho và nước bọt của họ nhỡ vào miệng mình là đều có khả năng lây nhiễm hết hả ?
    Và một lần chích ngừa viêm gan siêu vi là bao nhiêu ? Dưới 18 tuổi chích dc không ? Cám ơn

TinY Guest

Nhớ ko lầm thì mình trả lời câu hỏi này rồi thì phải,nay mình xin trích lại nhé!

"Bệnh viêm gan siêu vi B không lây qua những sinh hoạt thông thường như ăn uống chung, bắt tay, nói chuyện, ôm nhau, bơi chung hồ bơi... Bệnh chủ yếu lây lan qua đường máu do dùng những vật dụng bén nhọn như kim chích, dao cạo râu, kìm cắt móng tay, xỏ lỗ tai, châm cứu... với người bị nhiễm bệnh. Đường tình dục cũng là đường lây quan trọng, khả năng lây qua đường này của siêu vi B lớn hơn HIV rất nhiều. Khi tiếp xúc với dịch cơ thể như dịch âm đạo, nước bọt của người bị nhiễm, cũng có thể bị lây bệnh.

May mắn là hiện nay đã có thuốc chủng ngừa siêu vi B hiệu quả. Nếu vợ, chồng hoặc người yêu của người bị nhiễm siêu vi B được chích ngừa đầy đủ và hiệu quả thì vẫn an toàn.(vietbao)"

Thông thường ở người khỏe mạnh được tiêm đủ 3 liều vắc-xin HBV sẽ phát triển miễn dịch bảo vệ với nồng độ kháng thể >=10mIU/ml (hiện nay có 2 loại vắc-xin chủ yếu đang được sử dụng là Recombivax HB và Engerix-B có tác dụng tốt và hiệu quả gần như nhau), các đáp ứng kháng thể giảm dần sau tiêm chủng nhưng nồng độ bảo vệ còn duy trì trong nhiều năm. Nồng độ kháng thể anti HBs có thể giảm dưới 10 mUI/ml nhưng trí nhớ miễn dịch có thể được duy trì qua các tế bào lympho, vì vậy khi tiêm nhắc lại 1 liều vắc-xin cho 5-7 năm sau loạt chủng đầu tiên đã tạo nên một đáp ứng miễn dịch cao. Ở những người không đáp ứng với loạt tiêm chủng đầu tiên thì có thể phải tiêm nhắc lại một vài liều vắc-xin nữa. Có nghĩa là ở trường hợp con bạn, sau khi đã chích ngừa đủ liều mà vẫn chưa xuất hiên nồng độ kháng thể kháng lại virus viêm gan B thông qua XN máu thì có thể phải chích thêm 1-2 liều nữa.(khamchuabenh)

Vaccine giúp tránh nguy cơ nhiễm bệnh khoảng 90% cho trẻ em và người lớn. Tất cả mọi người đều nên chích ngừa và trẻ em thì nên tiêm chủng thật sớm, từ lúc mới sinh cho đến 1 tuổi. Hầu hết những trẻ được tiêm ngừa viêm gan B thì không có nguy cơ cao mắc bệnh đa xơ cứng. (eva)