Kết quả 1 đến 6 của 6
    sky01 Đang Ngoại tuyến Moderator

Mặc định Khi đói hay buồn nôn là bệnh gì?

Khoảng 2 tháng nay khi đói tôi hay buồn nôn. Trước đây tôi hút thuốc lá cũng bị như vậy. Tôi mắc bệnh gì vậy BS ơi? - (Dương Công Trí - Đồng Nai)

Chào bạn,

Có thể bạn bị bệnh lý ở dạ dày - tá tràng. Khi bụng đói, dạ dày sẽ tiết ra nhiều dịch vị hơn, dạ dày bị kích thích co thắt gây cảm giác buồn nôn.

Khi hút thuốc, chất nicotin có trong khói thuốc lá sẽ kích thích các hạch thần kinh giao cảm và tuyến thượng thận, gây tăng tiết adrenalin dẫn đến co mạch, tăng huyết áp, tăng nhịp tim, tăng tiết dịch vị, tăng nhu động ruột và dạ dày khiến bạn buồn nôn.

Nếu bỏ thuốc lá mà vẫn còn hiện tượng trên, bạn nên đến các cơ sở y tế để khám và làm các xét nghiệm như nội soi dạ dày, tìm Helicobacter pylori... từ đó mới điều trị chính xác được.

Thân mến!
    BACSI.com (Theo BS chuyên khoa của AloBacsi)

Haiau.com Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Riêng tình trạng buồn nôn lúc trời lạnh thường không liên quan đến viêm dạ dày mà thường là do tình trạng mẫn cảm với thời tiết giống như những người bị hen suyễn

Duyvinh@9xo0o Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Bài viết của bạn rất bổ ích đối với mình.Cám ơn bạn đã chia sẽ cho cho mình và mọi người nhé...

Xedap's Avatar
    Xedap Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Bị đói mà buồn nôn thì đúng là liên quan đến mấy vấn đề về dạ dày lắm.

MaiY's Avatar
    MaiY Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Đói buồn nôn, xong hay nôn khan thì chắc chắn nguyên nhân từ mấy cái bệnh dạ dày luôn.

Heracare's Avatar
    Heracare Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Thông thường hệ vi khuẩn đường ruột ở người có sự hoạt động cân bằng hỗ trợ cho quá trình tiêu hóa. Nhưng khi gặp các tác động của: rượu, chất kháng sinh, thức ăn có chất độc, stress,… thì cân bằng hệ vi sinh đường ruột sẽ bị phá vỡ gây ra những rối loạn trên đường tiêu hóa.

Tag của Chủ đề này