Kết quả 1 đến 8 của 8
  1. #1
    LanYu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Ngày tham gia
    Nov 2011
    Bài viết
    9

    Mặc định HP (+) kháng thuốc và di truyền ung thư dạ dày.

    Thưa bác sĩ, em vừa xét nghiệm và chẩn đoán bị hội chứng dạ dày Hp (+) kháng thuốc. Giờ bác sĩ đang kê cho em toa bao gồm:
    -Pylorex (trước ăn 3 viên)
    -Arthur 200mg (trước ăn 1 viên)
    -Abinta (sau ăn 1 viên)
    -Aluzaine (sau ăn 1 gói)
    Bs điều trị có nói uống thuốc sẽ rất mệt người. Em đã dùng thuốc được 2 ngày. Người thật sự rất mệt, cảm giác như bị ngăn ngực, hụt hơi, buồn nôn, rất khó chịu.
    Đấy có phải tác dụng phụ của các thuốc này không ?
    Gia đình em bên nội có tiền sử ung thư dạ dày (bà cô, và cô họ mất vì ung thư dạ dày). Thêm Hp dương tính kháng thuốc thì nguy cơ của em cao hơn phải không ạ? Giờ em đang rất khó ở trong người, em có nên gặp bs để đổi toa, hay đây chỉ là hiện tượng kéo dài 1-2 ngày?
    Mong bác sĩ tư vấn giúp em.

  2. #2
    Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator
    Ngày tham gia
    Jun 2011
    Bài viết
    30,401

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi LanYu Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, em vừa xét nghiệm và chẩn đoán bị hội chứng dạ dày Hp (+) kháng thuốc. Giờ bác sĩ đang kê cho em toa bao gồm:
    -Pylorex (trước ăn 3 viên)
    -Arthur 200mg (trước ăn 1 viên)
    -Abinta (sau ăn 1 viên)
    -Aluzaine (sau ăn 1 gói)
    Bs điều trị có nói uống thuốc sẽ rất mệt người. Em đã dùng thuốc được 2 ngày. Người thật sự rất mệt, cảm giác như bị ngăn ngực, hụt hơi, buồn nôn, rất khó chịu.
    Đấy có phải tác dụng phụ của các thuốc này không ?
    Gia đình em bên nội có tiền sử ung thư dạ dày (bà cô, và cô họ mất vì ung thư dạ dày). Thêm Hp dương tính kháng thuốc thì nguy cơ của em cao hơn phải không ạ? Giờ em đang rất khó ở trong người, em có nên gặp bs để đổi toa, hay đây chỉ là hiện tượng kéo dài 1-2 ngày?
    Mong bác sĩ tư vấn giúp em.
    Các triệu chứng đó là tác dụng phụ của thuốc đấy bạn. Bạn nên dùng thêm vài ngày nữa nếu triệu chứng không cải thiện thậm chí còn khó chịu hơn thì nên ngưng thuốc và tái khám nhé !

  3. #3
    LanYu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới
    Ngày tham gia
    Nov 2011
    Bài viết
    9

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi Bs.ThienHuong Xem bài viết
    Các triệu chứng đó là tác dụng phụ của thuốc đấy bạn. Bạn nên dùng thêm vài ngày nữa nếu triệu chứng không cải thiện thậm chí còn khó chịu hơn thì nên ngưng thuốc và tái khám nhé !
    Em đang ở 1 mình.xa nhà. giờ rất khó chịu. ăn vào là nôn. ăn cháo cũng nôn chứ không khá hơn. 2 cánh tay lại nổi mẩn đỏ. em có gọi điện về nhà nhưng bảo là tác dụng phụ, động viên em ráng cố gắng. nhưng em khó chịu quá. có thể dùng thuốc gì để giảm td phụ này ko ạ

  4. #4
    Bs.ThienHuong Đang Ngoại tuyến Moderator
    Ngày tham gia
    Jun 2011
    Bài viết
    30,401

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi LanYu Xem bài viết
    Em đang ở 1 mình.xa nhà. giờ rất khó chịu. ăn vào là nôn. ăn cháo cũng nôn chứ không khá hơn. 2 cánh tay lại nổi mẩn đỏ. em có gọi điện về nhà nhưng bảo là tác dụng phụ, động viên em ráng cố gắng. nhưng em khó chịu quá. có thể dùng thuốc gì để giảm td phụ này ko ạ
    Để giảm tác dụng phụ của việc nổi mẩn ngứa thì bạn có thể đến hiệu thuốc mua loại thuốc chống dị ứng dùng tạm. Thật chất nếu dị ứng quá nhiều thì cách tốt nhất là dừng thuốc 1 ngày trước đã !

  5. #5
    Dr.Vani Đang Ngoại tuyến Moderator
    Ngày tham gia
    Aug 2011
    Bài viết
    11,404

    Mặc định

    Nếu đã bị dị ứng do thuốc thì chỉ có cách ngừng thuốc thôi bạn ah!

  6. #6
    BlueSky119's Avatar
    BlueSky119 Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Ngày tham gia
    May 2015
    Bài viết
    193

    Mặc định

    Mình nghĩ đó là tác dụng phụ của thuốc đó bạn. Mấy loại kháng sinh chữa dã dày HP ++ rất nặng bạn ạ. bạn nên kết hợp kết hợp thêm loại kháng thể chống vi khuẩn Hp của Nhật Bản là OvalgenHP. Kháng thể này đc chiết xuất từ lòng đỏ trứng gà, có tác dụng ức chế đặc hiệu vi khuẩn Helicobacter pylori (Hp) trong dạ dày, sử dụng trong phối hợp điều trị viêm loét dạ dày tá tràng có vi khuẩn Hp, phòng ngừa nhiễm và tái nhiễm vi khuẩn Hp đấy

  7. #7
    Y sĩ mới Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3
    Ngày tham gia
    Jul 2017
    Bài viết
    308

    Mặc định

    Trích dẫn Gửi bởi BlueSky119 Xem bài viết
    Mình nghĩ đó là tác dụng phụ của thuốc đó bạn. Mấy loại kháng sinh chữa dã dày HP ++ rất nặng bạn ạ. bạn nên kết hợp kết hợp thêm loại kháng thể chống vi khuẩn Hp của Nhật Bản là OvalgenHP. Kháng thể này đc chiết xuất từ lòng đỏ trứng gà, có tác dụng ức chế đặc hiệu vi khuẩn Helicobacter pylori (Hp) trong dạ dày, sử dụng trong phối hợp điều trị viêm loét dạ dày tá tràng có vi khuẩn Hp, phòng ngừa nhiễm và tái nhiễm vi khuẩn Hp đấy
    Điều trị HP dạ dày hiện nay càng ngày càng nan giải. Càng uống nhiều kháng sinh vào thì nguy có các lợi khuẩn bị tiêu diệt càng cao, do đó sẽ càng đầy bụng và rối loạn tiêu hoá, nguy cơ HP kháng kháng sinh và tác dụng phụ cũng càng tăng. Mặc dù các ngiên cứu khoa học đã chứng minh: HP là xoắn khuẩn sống ký sinh trong hang vị dạ dày từ hàng nghìn năm rồi. Nhưng từ mấy năm nay mới rộ lên phong trào tiêu diệt HP.

  8. #8
    Lạc Đà's Avatar
    Lạc Đà Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2
    Ngày tham gia
    Jun 2015
    Bài viết
    84

    Mặc định

    điều trị đau dạ dày mà có HP rất khó nếu không có biện pháp và phác đồ điều trị phù hợp. Nếu cần tư vấn bạn cứ gọi cho mình, sẽ chi tiết hơn đó 0903 2947 39

 

 

Các Chủ đề tương tự

  1. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 27-06-2013, 11:53 AM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 24-07-2009, 02:19 PM

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •