Kết quả 1 đến 6 của 6
    nuhoangbanggia Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 2

Thumbs down Giúp em giải đáp với!!!

cho mình hỏi cách nào phát hiện bệnh giun chỉ sớm nhất. phát hiện bằng phuơng pháp gì là chính xác mà bít sớm nhất để chữa trị. vì em bít giai đoạn đầu không có biểu hiện gì bên ngoài rõ ràng, nên em muốn hỏi phuơng pháp xét nghiệm gì là chính xác nhất.mình có thể phát hiện sớm để chữa đuợc không?

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Khi nghi ngờ bị nhiễm bệnh, bạn cần đến bác sĩ để thực hiện các xét nghiệm để tìm ấu trùng giun chỉ trong máu hay nước tiểu hoặc tìm thấy kháng thể trong huyết thanh.

- Xét nghiệm máu: Nguyên tắc là lấy máu về đêm. Thời gian lấy máu là thời gian ấu trùng xuất hiện cao nhất trong máu ngoại vi, thường từ 23 giờ đến 2 giờ sáng. Tuy nhiên, bệnh giun chỉ khi chuyển sang giai đoạn tiềm tàng rất ít khi tìm thấy ấu trùng giun chỉ trong máu ngoại vi.

- Xét nghiệm nước tiểu: Được áp dụng cho các bệnh nhân đái ra dưỡng chấp.

- Xét nghiệm huyết thanh: Là kỹ thuật gián tiếp tìm kháng thể, sử dụng các kỹ thuật: Kỹ thuật miễn dịch huỳnh quang, kỹ thuật ELISA. Tuy nhiên, các kỹ thuật gián tiếp có độ tin cậy không cao bằng phương pháp trực tiếp tìm ấu trùng giun chỉ vì hiện tượng phản ứng chéo giữa giun chỉ và các bệnh ký sinh trùng khác.

Thông thường và tiện lợi nhất là lấy máu làm xét nghiệm bạn à
    :47:

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn thử đi xét nghiệm máu cho xem sao.

Tuy nhiên đối với một bệnh lý truyền nhiễm để quyết định có nên làm xét nghiệm hay không thì phải xét tới yếu tố nguy cơ là mình có đang nằm trong vùng dịch tể của bệnh hay không. Nếu bạn đang ở những vùng địa phương thuộc vùng dịch tể của bệnh giun chỉ thì bạn hãy tính tới chuyện đi xét nghiệm máu nhé!

Thân mến chào bạn! Chúc bạn được nhiều sức khoẻ

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Bạn nuhoangbanggia quyết định như thế nào rồi. Nếu có đi xét nghiệm thì nhớ thông báo kết quả cho mọi người cùng biết nhé.

Pemeobu Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

mua furaca uống vô cho chắc bạn, 6 tháng 1 lần, để tự bảo vệ mình

kienne's Avatar
    kienne Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Thuốc sổ giun uống theo định kỳ cũng tốt mà không uống cũng không sao, tốt nhất khi nghi ngờ thì bạn nên đi làm xét nghiệm nhé
    :47: