Kết quả 1 đến 2 của 2
    bacsi_oi Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 3

Mặc định Đi cầu bất thường

Xin chào bác sĩ, cho tôi hỏi, con tôi được 2 tháng 23 ngày. Lâu nay cháu thường đi cầu phân đặc, màu vàng, bình quân 2 ngày/lần. Nhưng gần một tuần nay, cháu đi phân lỏng, màu vàng nâu có chấm hạt vàng, và đi 2 - 3 lần/ngày. Cháu vẫn chơi, ngủ bình thường, cân nặng 6,4kg và không sụt cân. Vậy, biểu hiện trên của cháu có gì bất thường không ạ? Có phải do sữa mẹ có vấn đề gì không? Tôi rất lo lắng, xin bác sĩ cho lời khuyên. Tôi xin chân thành cảm ơn!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào chị, thông thường, với bé trai 3 tháng tuổi, thì cân nặng bình quân là từ 4,5kg đến 5,8kg. Như vậy con chị không bị suy dinh dưỡng hay dư cân. Tình trạng bé bú mẹ hoàn toàn (không ăn hoặc uống bất cứ thứ gì khác ngoài sữa mẹ) thì hơn một tháng tuổi thường bé ít đi cầu và đi cầu phân mềm.

Tình trạng của con chị tuy không ảnh hưởng tới cân nặng của bé nhưng cũng cần xác định thêm bé có ăn hoặc dùng thức uống gì khác ngoài sữa mẹ không (chẳng hạn như nước trái cây, thuốc…) thì mới kết luận được bé có bị bệnh gì không.

Chị nên cho bé đi khám và cung cấp cho bác sĩ kỹ hơn về tình trạng ăn uống của bé để có được chẩn đoán đúng nhất.