Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Đau thắt bụng

dangnguyen Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định Đau thắt bụng

Thỉnh thoảng hay bị đau bụng vào buổi sáng, sau khi ăn sắng xong hoặc sau khi ngủ dậy. Triệu chứng là đau thắt bụng, rất đau, đau như đau bụng tiêu chảy phải đi cầu mới được, đi phân hơi lỏng chứ không phải tiêu chảy, nhưng đi xong là hết đau luôn, không cần phải uống thuốc. Em không biết bị tình trạng như vậy là bị sao, và một tháng e bị khoảng vài lần và những lúc đang làm việc mà bị đau như vậy thì rất là bất tiện, phải đi ngay lập tức không thể chờ dù chỉ 5 phút.
    Mong các anh chị tư vấn e có thể bị mắc chứng bệnh gì, làm sao để hết những triệu chứng đó. Và khám ở đâu thì hiệu quả ạ.
    Em xin chân thành cảm ơn.

MinhVo's Avatar
    MinhVo Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Chào bạn !

Triệu chứng của bạn không có gì nguy hiểm hết, cũng không cần phải đi khám bác sĩ làm chi. Chỉ khi nào mà sau khi đi cầu xong mà triệu chứng đau bụng không hết, đi cầu mót rặn, phải đi cầu liên tục nhiều lần, hay đi cầu ra máu.... thì mới phải đi gặp bác sĩ.

Hiện tượng đau bụng sau khi ăn sáng xong và cảm giác đau mất hẳn sau khi đi cầu, phân lúc sệt lúc lỏng này còn được gọi là hội chứng ruột kích thích. Hiện tượng này là do khi bạn ăn da dày hoạt động, thì nhu động của ruột cũng bị kích thích, tăng hoạt động.

Không phải một mình bạn đâu, hội chứng này nhiều người gặp lắm. Nó không nguy hiểm nhưng cực kỳ bất tiện. Cho nên bạn phải lưu ý sáng nào mà có cuộc hộp, thi cử hay việc gì quan trọng thì không nên vội ăn sáng, uống một ly sữa cho có năng lượng thôi rồi từ từ ăn sáng sa. Hoặc thức dậy sớm hơn thường ngày, ăn sáng sớm hơn , giải quyết nó xong rồi đi làm.........^^

Thân.