Kết quả 1 đến 6 của 6
    maimaiyeuem_tb Đang Ngoại tuyến Thành Viên Mới

Mặc định đau bụng và đi ngoài mỗi sáng

bác sĩ cho em hỏi là sau khi em thức dậy mỗi sáng thì bị đau bụng và đi ngoài . em rất cần bác sĩ cho em lời khuyên và cách chữa trị .em xin chân thành cảm ơn !!!!

lucky_star Đang Ngoại tuyến Moderator

Chào bạn maimaiyeuem_tb !

Theo mình nghĩ thì đây có thể là một dấu hiệu chưa chắc đã xấu đau bạn Nếu đi ngoài phân lỏng hoặc phân đen hoặc kèm theo sốt dai dẳng thì mới có thể cần can thiệp của y khoa. Tuy nhiên dây cũng có thể là triệu chứng của hội chứng ruột kích thích. Thiết nghĩ để cho yên tâm bạn có thể đến khám chuyên khoa nội tiêu hóa dể quyết định xem bệnh gì và có cần thiết phải điều trị hay không.

Thân mến chào bạn.

cám ơn bác sĩ đã tư vấn giùm em !!! nhưng em chỉ có phân lỏng nhưng không sốt

Nammap Đang Ngoại tuyến Moderator
    Đang ở
    HO CHI MINH CITY

Mỗi tối bạn có ăn gì lạ không ? Ngày bạn đi cầu mấy lần ? Bạn bị triệu chứng này lâu chưa ? Phân có nhầy máu gì không ?

ngày mình không ăn gì lạ cả mà mình bị thì cũng khoảng lâu rùi mà phân cũng ko có gì

ChiLe's Avatar
    ChiLe Đang Ngoại tuyến Thành Viên Cấp 5

Theo như bạn kể thì rất có thể bạn bị hội chứng ruột bị kích thích. Những người bị bệnh này thường vào một thời điểm nào đó trong ngày, nếu ăn vào sẽ có cảm giác đau bụng, tiêu chảy, thường là bữa sáng. Bệnh cũng liên quan nhiều đến tâm lý, nếu trong thời gian đó phải suy nghĩ nhiều về vấn đề gì cũng dễ làm phát sinh bệnh.

Biện pháp khắc phục là giải tỏa stress đang mắc phải, có thể ăn sáng muộn hơn, tránh vào thời điểm hay bị đi ngoài. Nên thay đổi thường xuyên khẩu phần bữa sáng và nhất thiết phải ăn những thức ăn đã nấu chín kỹ, nóng, bảo đảm vệ sinh.

Nếu bạn đi ngoài phân nhày máu, kèm theo sút cân và nhiều triệu chứng khác nữa thì rất có thể đó là bệnh ở trực tràng, hoặc biểu hiện của khối u. Bởi vậy, bạn cần đến khám tại các chuyên khoa tiêu hóa để làm xét nghiệm giúp chẩn đoán và điều trị chính xác bệnh.